เวลาขับรถมาต่างจังหวัด อยู่ห่างๆรถบรรทุกไว้นะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย gri, 21 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1219277976&grpid=01&catid=17
    อันนี้ของหนังสือพิมพ์มติชน

http://www.ch7.com/news/sbnews.aspx?NwType=02&SbType=03&SeqNo=24241
    อันนี้ของช่อง 7

เมื่อวานตอนประมาณ 4 ทุ่ม โคราชไฟดับทั้งเมืองอยู่ครึ่งชั่วโมงเพราะเหตุการณ์นี้ครับ

รถบรรทุกขนหิน วิ่งๆไปยางมันระเบิด

แล้วรถก็ดันไปชนรถบรรทุกที่ติด NGV ซะด้วย ระเบิดเป็นระยะเลย

มีคนตาย 1 คนด้วย ยังดีไม่โดนคนแถวนั้นมาก

แถวนั้นเป็นหอพักนักเรียนนะครับ มีเด็กมัธยมอยู่เต็มเลย

ที่เกิดเหตุอยู่หน้า ร้านขายวัสดุ-ก่อสร้าง เยื้อง ร.ร.ราชสีมาวิทยาลัย

ถนนมิตรภาพ ขาเข้าตัวเมือง

-----------------------------------------------------------------------

ถ้ามันเกิดเหตุช่วง ร.ร.เลิกล่ะก็ ไม่อยากจะนึกภาพเลย

คงจะโดนเด็กมัธยมที่รอรถกลับบ้านอยู่เป็นหลายร้อยคนแน่ๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 สิงหาคม 2008
  2. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    NGV ปลอดภัยเนาะ :mad:

3. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    เห็นรถบบรรทุกบางคัน ถังเป็น 10 ใบเลย น่ากลัว ระเบิดเคลื่อนที่

4. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    NGV แม่งโคตรปลอดภัย ชนปุ๊บระเบิดปั๊บ ตายทันทีไม่ต้องนอนทรมาน

5. รถบรรทุกติดถังNGVประมาณ6ถึง10ถัง
    มันใช่รถขนระเบิดรึเปล่า บางคนบอกปลอดภัย
    เห็นชนทีไรบรรลัยทุกที เข้มงวดกันจังกับรถเล็ก
    รถส่วนตัว แต่พวกรถบรรทุกหรือรถขนส่งมวลชน
    ระเบิดกันใด้บ่อยๆตรวจสอบกันไม่จริงคือมีใต้โต๊ะก็ผ่านสบาย..เวงกำ

6. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    NGV อีกแล้วววววว

7. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    เห็นด้วยทุกถ้อยคำ...เบื่อประเทศไทย ก็เรื่องแบบนี้แหละ

8. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    โดนมากมาย คับ :D:D

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ อันตรายจริงๆ คับ ติดด้านหลังเลย ไม่อยากให้ปัญหาเกิดก่อนแล้วค่อยมาแก้เลยคับ น่าจะมีมาตรการป้องกันที่ดีกว่านี้คับ

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  10. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    NGV ปลอดถัย-ถูก-ถังทนทาน-ไม่ติดไฟ-ประหยัด

แล้วเขียนวงเล็บไว้ตัวเล็กมากๆๆๆเลย ว่า "แต่ระเบิดได้"

11. gri

1,163
    26
    0

เงินใต้โต๊ะครับ

ผมเคยไปสังเกต ที่เขาตรวจสภาพรถตรงขนส่งหน่ะครับ

มีรถเมล์คันใหญ่ 1 คัน กับรถเก๋ง 1 คัน

คันรถเก๋งตรวจละเอียดยิบเลย ตรวจนานมาก

ตรวจละเอียดจนเหมือนจะไปล้างรถให้เขาอย่างนั้นแหละครับ

มาดูรถเมล์ มันเอาไฟฉายส่องๆหน้ารถยันหลังรถ แล้วก็ผ่าน

รถเมล์ตรวจเสร็จก่อน ทั้งที่คันใหญ่กว่ารถเก๋งตั้งหลายเท่า

และก็มาพร้อมรถเก๋ง แถมมีคนตรวจคนเดียวเหมือนคันรถเก๋งอีกด้วย

ในความเป็นจริงก็ลองคิดดูครับ ว่าคันไหนควรจะเสร็จก่อน

แต่รถใหญ่มันทำเสร็จก่อนเพราะอะไร

12. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    น่ากลัวครับเห็น แล้วขับแซงอย่างเร็ว

13. หากมีตังค์คงไม่มีใครเปลี่ยนไปใช้ ngv หลอก ดีน่ะที่เป็น NGV หากเป็น LPG คงเป็นทะเลเพลิงไปแล้ว

14. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    ผมว่าการตรวจสภาพไม่ใช่แค่ตรวจการติดตั้งนะครับ ส่วนอื่นก็ควรตรวจให้ละเอียดด้วย
    ยางหรือเบรค เป็นสิ่งสำคัญสำหรับรถขนาดใหญ่ ไม่งั้นก็จะมีข่าวแบบนี้ออกมาเรื่อยๆ
    เดี่ยวเบรค เดี่ยวยางแตก สังเกตุยางส่วนใหญ่ดอกไม่มี ลมยางไม่ตรวจเช็ค ที่สำคัญ บรรทุกเกินกำหนด
    ครับ เบรคที่ไหนจะเอาอยู่วิ่งมาเร็วๆน้ำหนักเยอะขนาดนั้น

15. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ผมต้องเข้าไปเติมน้ำมันกับปั้มที่มี ngv อยู่ด้วยบ่อย ๆ เพราะเป็นเครดิต เสียวเหมือนกัน เพราะ พื้นที่ค่อนข้างเล็ก รีบเติม รีบแจ้นออกจากปั้ม ...อิอิ

16. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ข่าวก็เงียบ

17. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    NGV = BOMB

18. gri

1,163
    26
    0
    ตอนผมอยู่มัธยม

ผมขึ้นรถเมล์กลับบ้าน

คนขับรถเขาเติมน้ำมันเบรคขณะขับรถเลยครับ

ผมเลยถามเขา ทำไมถึงต้องเติมตอนนี้ เขาบอกว่า มันชอบพร่องบ่อย

คุณลองคิดดูสิครับ น้ำมันเบรคพร่องบ่อย มีสาเหตุมาจากอะไรบ้าง

เบรคทีนึง ผมว่าผ้าเบรคมันหมดแล้วล่ะครับ ฟังได้จากเสียงเบรค

ส่วนยาง ผมเห็นตั้งแต่ผมอยู่ ม.1 ยัน ม.6

ยางก็ไม่ได้แตะของใหม่เลย เส้นเดิมตลอด

ยังไม่พอครับ กระจกหน้ารถแตกอีก เอาเทปที่ห่อสันหนังสือ

มาปิดไว้ตามรอยแตก หันไปดูพื้น โอ้โห ปูด้วยไม้ ไม้ก็ดันเป็นรูอีก

หันไปจะโหนราว โหนปั๊ป ราวหลุดครับ

ที่สำคัญ รถห่วยไม่พอ มันยังซิ่งอีกครับ

------------------------------------------------------------------

นับเป็นบุญของผมมากเลยนะเนี่ย ที่ผมรอดมาได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้