GSI 623 ไฟต่ำขาดบ่อย

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย Thosagun, 19 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thosagun

Thosagun New Member Member

25
    0
    0
    GSI 623 ไฟต่ำขาดบ่อย เกิดจากอะไรครับ แล้วต้องแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

2. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    มันขาดบ่อยขนาดไหน

ระยะเวลาการใช้งานนานแค่ไหนอ่ะที่ว่าบ่อย.
    ของผมเปลี่ยนอันใหม่จากที่มากับตัวรถเป็นแบบหลอดสีฟ้าๆ
    ซื้อในห้างมาประมาณ299มั้งจากที่ใส่3-4เดือนด้านซ้ายขาดก่อน
    จากการที่ดูที่หลอดมันร้าวแตกแต่ไม่ได้กระจายนะยังเป็นตัวหลอดอยู่
    ตอนนี้เลยใช้หลอดเก่าใส่ดูกำลังจะจับดูว่าจะแตกอีกไหมถ้าแตกของผมจะ
    ลองดูที่ขั้วหลอดก่อนเพราะว่ามันจะหลวมและกรอบแล้วน่าจะมีส่วนใน
    การที่กระแสไฟเดินไม่นิ่งตอนเวลารถเราสะเทือนทำให้มันเกิดประกายไฟ
    เล็กๆอาจเป็นสาเหตุครับ.เลยยังฟันธงไม่ได้รอดูอยู่..
    แล้วของพี่ใช้หลอกแบบไหนยี่ห้ออะไรบางทีมีส่วนนะของแท้กับเทียมน่ะ:D
    พี่ลองดูที่ขั่วหลอดและสายที่ต่อภายในโคมก่อนว่ามันแน่นไหมมีส่วนนะ..

3. Thosagun

25
    0
    0
    หลอดเดิมครับ Osram 12 v 55 watt H 1

ต่อมาได้เปลี่ยนเป็น Osram 12 v 100 watt H 1 ไฟต่ำขาดทั้งสองดวง
    หลังจากเปลี่ยนและใช้ได้ 1-2 อาทิตย์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2008
  4. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    ของผมก้ขาดบ่อยนะคับ เปลี่ยนมาหลาย ยี่ห้อมาก แต่ของผมใส่แบบ100w แต่เดิร รีเลย์แล้ว

ใช้ด้ายประมาน 5-6 เดือนหลอดก้ขาดแล้ว

5. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    XENON จบ ถ้าขาดภายใน 1 ปี ก็ไปเปลี่ยนฟรี อิอิ

6. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    จากที่เห็นรูปความเห็นส่วนตัวนะครับ..

คล้ายๆของผมแต่ของผมมันจะร้าวก่อนที่จะละลายที่ตามรูปตามที่ผมสันนิฐาน
    นะว่าเกิดจากความร้อนสูงมากทำให้ใส้หลอดเอนมาใกล้กับตัวหลอดแก้วจึงทำ
    แต่ะกับตัวหลอดแก้วจึงแตกที่เห็นเป็นหยดไม่ทราบว่าเหมือนกับตะกั่วละลาย
    ใช่ไหมถ้าใช่มันเป็นการละลายของใส้หลอดที่เกิดจากความร้อนสูงมาก
    เพราะว่าในโคมไฟเรามันจะร้อนมากเวลาเราเปิดไฟ(ร้อนมาก)
    ถ้าในตัวโคมไม่มีทางระบายความร้อนที่ดีจะทำให้ความร้องสูงขึ้น
    จนทำให้พลาสติกบางตัวกรอบและละลายได้(ของผมเจาะรูระบายเพิ่ม
    ตอนถอดมาล้าง)แต่ถ้าเจาะให้ระวังน้ำเข้าควรหาจุดที่ไม่โดนน้ำและฝุ่น
    เข้ายากๆไม่ต้องรูใหญ่มากแล้วให้หาฟองน้ำระเอียดๆแปะเพื่อกรองฝุ่น
    ด้วยและเรื่องของการเดินทางของกระแสไฟก็น่ามีส่วนถ้าการเดินของ
    กระแสไฟมีการซ๊อตนิดๆมันจะทำให้หลอดเราขาดไวขึ้นนะและกับการ
    ที่รอบเครื่องเราวิ่งขึ้นลงกระแสไฟมันมีการสูงขึ้นและต่ำลงบางจังหวะ
    น่าจะเป็นได้ในใจผมจะลองหาวงจรกันกระแสไฟตกและเพิ่มมาใส่มัน
    น่าจะเรียบขึ้นและมันจะสำรองไฟไว้ด้วยเมื่อไฟตกลง...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2008
  7. Thosagun

25
    0
    0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้