civic ตาโต exi auto หม้อต้ม bigas กิโลละ1.7บาท วิ่งในกรุงเทพกินมากไปไหม๊คับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย tappabass, 11 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tappabass

tappabass New Member Member

47
    3
    0
    civic ตาโต exi auto หม้อต้ม bigas กิโลละ1.7บาท วิ่งในกรุงเทพกินมากไปไหม๊คับ
    คือรถวิ่งได้340กิโล แล้วเติมแก๊สเข้าไปกดไป580บาท พี่ๆว่ามันกินมากไปป่าวคับ
    ราคาแก๊ส11.35บาทคับ แล้วทำไงถึงจะประหยัดกว่านี้คับ
    รถผมใส่ล้อ15กว้าง7ยาง195/55/15 เครื่องเดิมทุกอย่าง มีปลายท่อใบเดียว
    ไม่ทราบว่าควรทำไงดีคับควรจูนใหม่หรือป่าวขอความคิดเห็นด้วยคับ
    ลืมบอกไปว่าถัง58 ระบบfixmixคับ
    ขอบคุณคับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  2. tappabass

47
    3
    0
    อัพรอคำตอบคับ

3. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ผมว่ามากไปนะ

รถผม 2000 เทอร์โบ ใน กทม.ยังกินเท่านั้นเลย

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    น่าจะอยู่ประมาณ 1.1 - 1.4 นะครับ ของผมอยู่ประมาณนี้ ขึ้นอยู่กับจูนด้วย
    ขับเหยียบคันเร่งหนักและรถติดมากเปล่าครับ ไหลไป 1.7 ก็น่ายังพอได้
    ลองปรับลด sense ลงสักครึ่งรอบดูครับ

5. tappabass

47
    3
    0
    sense คืออะไรอ่ะคับแล้วมันปรับยังไงอยู่ตรงไหนหรอคับ

ขอคำความกระจ่างด้วยนะคับ

6. RTNET@EK

933
    122
    43
    jjjjjj

sense ปรับเพิ่มความมากน้อยของแก๊ซที่จะเข้าตามแรงดูดของเครื่องหมุนตามเข็มแก๊สเข้าลดลง
    ทวนเข็มเข้ามากขึ้น ก่อนปรับเอาปากกาเขียน cd มา mark ไว้ก่อนว่าตำแหน่งเดิมอยู่ตรงไหน
    แล้วลองปรับตามเข็มเข้าไปสักครึ่งรอบเพื่อหรี่แก๊สลง แล้วลองบิดคันเร่ง เร่งดูว่ามีวอดไหม
    ปกติ แค่ครึ่งรอบไม่น่ามีปัญหา ลองดูนะครับ

7. Znop

Znop New Member Member

8
    5
    0
    เทียบกะรถกินน้ำมันอย่างผม ได้340กิโล แล้วเติมแก๊สเข้าไปกดไป580บาท สวรรค์เลยครับ

8. ของผม d16y8 กินประมาณ 1.2 ครับ อย่างนี้หนาไปมากครับ คงต้องจูนใหม่หมดครับ ตั้งแต่พาวเวอร์วาวล์ยันหม้อต้มครับ เชครั่วด้วยก็ดีครับ วิธีจูนก็ใน gasthai มีครับ ลองดูครับจูนเองเลยครับ

9. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    ของผม Fix mix เกียร์ธรรมดา ล้อ195/55/15 ได้ 1.1-1.2 อ่ะคับ
    หรือ ประมาณ 10 โลลิตร

10. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ในเมืองถ้ารถติดมากๆก็ประมาณนั้นแหละครับ ของผมยังเคยได้ 2 บาทเลย รถติดตลอด พอวิ่งทางไกลเหลือ 1.2-1.3 บาท

ลองเช็คกรองอากาศ กับหัวเทียนด้วยครับ

11. bom rb20det

bom rb20det New Member Member

168
    12
    0
    ของผม 1.6 ปี 99 วิ่งในกทม. ประมาณ 1.20 ครับ แม็ก 17

12. mosquito

mosquito Member Member

39
    4
    8
    ผม เติม 400 วิ่ง ได้ 320 อ่ะคับ

13. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    ต้องเทียบกับรถตอนที่เป็นน้ำมันครับ อย่าไปคิดตามจำนวลบาทต่อกิโล เช่น ถ้าน้ำมันทำได้ 10 กิโล/ลิตร แก๊สคงได้ประมาณ 9 กิโล/ลิตร ของผมวิ่งในกทม. น้ำมันได้ประมาณ 8-8.5 กิโล/ลิตร แก๊สได้ประมาณ 7.2-7.5 กิโล/ลิตร ตกกิโลละ1.6-1.7 เหมือนกันครับ

14. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ผมใช้หัวฉัด omvl ไม่แน่ใจว่ายกชุดรึปล่าว ตจว.ประมาณ 0.9 ได้อ่าครับ กทม.ประมาณ 1.0-1.2

15. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    ลองจูนใหม่อีกทีนะคับ
    ตอนที่วัดรถติดมากหรือเปล่า
    ถ้าให้ดีลองวิ่งทางไกลดู ถ้าวิ่ง 120 km
    กินประมาณ 1 - 1.3 ต่อกิโล
    วัดจากเครื่องเดิม Auto ล้อ 15

16. tappabass

47
    3
    0
    น้ำมันลงเอาๆ
    ไม่น่ารีบติดเลย เพื่อนๆคิดว่ามันน้ำมัน มันจะเปงยังไงบ้างคับ
    จะขึ้นอีกหรือว่าลงอีกกว่านี้หรือป่าว
    เหนื่อยใจจิง

17. RTNET@EK

933
    122
    43
    ลงก็ดีอยู่แล้วนิครับ ถูกกว่าแก๊สเมื่อไหร่ ก็ switch มาใช้ น้ำมัน พอขึ้นอีกก็กลับไปใช้แก๊ส
    สรุปแล้วก็ใช้ของถูกที่สุดอยู่ตลอดเวลา

18. รถผม d16yวิ่งในเมืองประมาณ 1.2แล้ววิ่งไปตจวมา เติม470วิ่งด้าย620อ่ะ

19. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ของผมก็กิน1.6 เติม 530 วิ่งได้ 340

เมื่อก่อนเติมเต็มถังเลย วิ่งได้420 ไม่รู้มันเกิดอะไรขึ้น อาจจะเป็นเพราะไปเปลี่ยนหม้อต้มมา

20. ผมว่าลองจูนดีกว่า

21. นายเรวดี

นายเรวดี New Member Member

1
    0
    0
    ขอรบกวนทุกๆคนนะครับ ผมใช้ ซีวิค 1.6 EXI ครับ ใช้หม้อต้มของ MIMGAS ถัง 58 ลิตร เติม 450 บาท วิ่งได้ 340 กิโลเมตร แก็สลิตรละ 11.35 บาท วิ่งในเมือง ดินแดง-รังสิต-ปทุมธานี พอดีพึ่งติดมาใหม่ ยังไม่ได้ปรับอะไรเลย อยากขอความเห็นและขอรายละเอียดวิธีปรับจูนบ้างครับ ไว้เป็นความรู้ ขอบคุณครับ

22. dam-dam

dam-dam New Member Member

3
    0
    0
    ของผมเครื่อง 1.6 วิ่งในเมืองแม็ค 17 กินประมาณ 1.5 ครับ ต่างจังหวัดประมาณ 1.2

23. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ดวยความซนที่มีอยู่ ไปลองจูนเองดู หมุนตัวsense ลงไปเกือบ2รอบ ลงมาเหลือ 1.4x บาท ต่อโล

24. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ที่จูนกันนี้ เฉพาะ ระบบดูดใข่ไหมค่ะ ระบบหัวฉีดจูนด้วยมือไม่ได้ใช่ไหมค่ะ

ต้องถ่ายขี้แก็สเมื่อไหร่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จูนเองไม่ด้ายครับ
    อุจาระแก็สของผมถ่ายทุกสองเดือน
    ถ่ายเสร็จรีบล้างเลยนะเดีวยมันจะเหม็น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้