เล่าสู่กันฟัง

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย Ton1500, 6 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ton1500

Ton1500 New Member Member

23
    0
    0
    พอดีจะ service รถตัวเอง Honda Jazz Vtec ปี 2005 เกียร์ธรรมดา ที่ระยะ 60,000 Kms.
    ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับไล่ระบบเบรคด้วย แต่ในคู่มือเขียนไว้ไม่ชัดเจน เลยโทรไปถามที่ศูนย์ฮอนด้าสองที่ กะที่ฝ่ายบริการลูกค้า ที่ต้องตกใจก็คือ ศูนย์นึงไม่รู้ว่า spec ที่ต้องใช้คืออะไร อีกที่กับฝ่ายบริการลูกค้า ตอบไม่เหมือนกัน เล่นเอาอึ้ง ไปเลย สุดท้ายเลยโทรไปที่ฝ่ายบริการลูกค้าอีกครั้งเพื่อความมั่นใจ
    สรุป ให้ใช้น้ำมันเครื่องยนต์ Engine oil เกรด 15W-40 ปริมาณที่ใช้ประมาณ 1 ลิตร
    เน้นนะครับว่าน้ำมันเครื่อง ไม่ใช่น้ำมันเกียร์ (เหมือน Isuzu)

ส่วนอีกเรื่องคือน้ำมันเบรค ผมอยากรู้ว่าต้องใช้เท่าไหร่ในการไล่ระบบเบรค
    ศูนย์นึงบอกว่า 2 ลิตร ผมเล่าให้พ่อผม ซึ่งอยู่ในธุรกิจน้ำมันเครื่องมานาน แกบอกว่า ไม่มีทาง เต็มที่ก็ลิตรเดียว ไม่เชื่อไปร้านเพื่อนแกที่รับทำเบรคด้วยกันมั้ย ผมเลยลองไปกับแกดูปรากฏว่าใช้จริงอยู่ที่ ครึ่งลิตรเท่านั้น

ส่วนน้ำมันเกียร์ (Engine oil 15W-40) ใช้จริง 1.5 ลิตรครับ

คำถามอยู่ที่ว่า บอกเผื่อขนาดเนี้ยไปเพื่ออะไร เต็มที่ก็ไม่น่าจะเกินลิตร สำหรับ รถเล็กๆอย่างเนี้ย!!! เหลือแล้วคืนรึเปล่า?

ปล.ไม่ได้จงใจจะต่อว่าทางฮอนด้า หรอกนะครับ แค่อยากให้เพื่อนๆ ฉุกคิดขึ้นมาก่อนที่จะเสียเงินเกินความจำเป็น

เพื่อนๆที่ใช้รุ่นเดียวกันก็น่าจะใช้ปริมาณเท่าๆกันนะครับ ถ้าเกินไปเยอะก็หมายความว่า คุณกำลังขึ้นเขียงแล้ว

2. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    รอผู้รู้แล้วกัน

รถผมเกียร์ออโต้ แถมยังไม่ถึง 3หมื่นโลย

3. ton musachi

ton musachi New Member Member

9
    0
    0
    ตามนั้น

4. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    แล้วทำไมน้ำมันเกียร์ใช้ความหนืดแค่ 15W-40 หละครับมันต้องใช้ความหนืดสูงกว่านี้นะครับ ที่ 0 ให้ใช้น้ำมันเครื่องแทนคงเป็นเพราะความประหยัดเราใช้น้ำมันเกียร์ทั่วๆไปก็ได้ ไม่ต้องไปเชื่อ 0 มาก

5. Ton1500

23
    0
    0
    แต่ผมเกรงว่าจะมีปัญหาทีหลังครับ
    แต่หลังจากเปลี่ยนตอนนี้ก็ปรกติดีนะครับ คงเป็นเคสเดียวกับ Isuzu ที่ไม่ต้องการความหนืดมาก

6. djgolf69

djgolf69 New Member Member

207
    1
    0
    ต้องดูกันดีๆนะคับ

ตอนนี้ 8 หมื่น ว่าจะไม่ 0 ละคับ

ตอน 6 หมื่นก็จำมะได้แล้วว่าทำไรไปมั่ง - * -

7. Eak Zx@Citymania

Eak Zx@Citymania New Member Member

23
    2
    0
    ผม น้ำมันเกียร์ เปลี่ยน ทุก หมื่นคับ รถปี นิดๆ เล่นไป ห้าจะหกหมื่นล่ะ น้ำมันเครื่อง เปลี่ยนทุกเดือน เอาของศูนย์นั้นแหละ เราเองวิ่งเยอะ ต้อง หมั่น ดูแลเครื่องยนต์ เสมอ กลัวมานจะขาดใจก่อน เหอะๆให้ช่างศูนย์ ซื้อมาให้เปลี่ยนข้างนอก น้ำมันเกียร์ + น้ำมันเครื่อง ไม่ถึง พัน คับ แต่ถ้า ถึงเวลาที่จะเปลี่ยนก็เปลี่ยนเถอะคับ ของศูนย์ ดีที่สุดแล้วคับ สเปคเค้าออกมายังไง ก็ ใช่อย่างนั้น นอกเสียจาก ว่า เครื่องรถคุณไม่ธรรมดาไปแล้ว ก็ควรจะอัฟเกรด น.ม. (น้ำมันเครื่องให้เกรดสูงหน่อย ) เวลาวิ่ง จะรู้สึกได้เลยคับ

8. Ton1500

23
    0
    0
    รบกวนคุณ Eak ถามช่างที่รู้จักให้หน่อยสิครับ ว่าปกติ รถผมใช้อย่างที่ฝ่ายบริการลูกค้าบอกรึเปล่า

9. Eak Zx@Citymania

Eak Zx@Citymania New Member Member

23
    2
    0
    ปรกติเวลาอยู่ที่ศูนย์ เราไม่ถามเค้า เค้าก็จะไม่บอกเราคับ เอาเป็นว่า โทรไปถามคนนี้เลยคับ ทำข้างนอก ถูกกว่า เร็วกว่า นัดมาดิกว่าคับ เด้วผมนัดเค้าให้ 086-7613902 เด็วทำรายการให้ อะไหล่ กับ น้ำมันเบิกศูนย์ให้คับ ช่างเค้าออกมารับ จ๋อบเอง อยู่ฮอนด้ามาสิบกว่าปีแล้วคับ

ยินดีเป็นสื่อกลางให้คับ

10. Ton1500

23
    0
    0
    เบอร์ที่ให้ไว้นี้เบอร์คุณเอกหรือว่าเบอร์ช่างครับ คือประเด็นจริงๆ อยากรู้เรื่อง spec มากกว่าครับ ที่เราได้ข้อมูลที่อาจจะไม่แท้จริง

ถ้าตาม service manual เค้าก็บอกว่า ให้ใช้ MTF ของ Honda เท่านั้น
    ถ้าใช้อย่างอื่นอาจจะมีปัญหา แต่ผมกำลังจะจับให้ได้ว่า Honda มันมั่วรึเปล่าครับ

อีกอย่าง service manual เครื่องตัวเดียวกันแต่ของเมืองนอก เปลี่ยนที่ 120k Kms. สำหรับครั้งแรกครับ

ส่วนตัวค่อนข้างจะใช้เกียร์ทำงานอย่างหนัก เลยต้องให้ความสนใจหน่อย เดี๋ยวจะพังก่อนวัยอันสมควร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้