เรื่องของยาง

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย POL4056, 19 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POL4056

POL4056 New Member Member

51
    0
    0
    ขอถามผู้รู้ด้วยนะคร้าบ ว่า ยางปี 03 ร่องรีดน้ำ แตกเป็นแนวยาวร่องทั้ง 4 วง แต่บริเวณแก้มยางยังไม่แตกคับ มันพอจะวิ่งได้อีกสักกี่ปีคับ เป็นยางโยโก 205/50/16 คิดว่ากำลังจะเปลี่ยนเลยดีไหม ขอบคุณคับ

2. tombo

tombo New Member Member

55
    11
    0
    เท่าที่ศึกษามา อายุยางจะนับตั้งแต่วันแรกที่ยางลงพื้น จะมีอายุการใช้งานประมาณ 5 ปี หรือ 50,000 กิโลเมตร (มีการสลับยางตามระยะทาง/เวลา ตามกำหนด)

ไม่ทราบว่ายางใช้มาแล้วกี่ปี หรือกี่กิโลครับ ถ้าตั้งแต่ปี 03 ก็ควรเปลี่ยนเลยครับ

ถ้าจะใช้ต่อก็อย่าขับเร็วเลยครับ น่ากลัว ผมเคยทนใช้ยาง (มือสอง) จนรถวิ่งไม่ตรงเลยครับ (ร้าวข้างทุกเส้น) ยังคิดอยู่ถึงทุกวันนี้ว่ารอดมาได้ยังไง

ยังไงก็ปลอดภัยไว้ก่อนเถอะครับ

3. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ผมว่าแตกลายงา แล้วควรรีบเปลี่ยนคับ
    เพราะอาจทำให้บวมตามมา และก็จะระเบิดคับ
    ถ้าใช้ไปก่อน ก็อย่าขับเร็วคับ ( ผมเคยระเบิดแล้วแต่เป็นคันเก่าน่ะคับไม่ใช่คันนี้ )
    ประสบการณ์เล่าสู่กันฟังคับ รอผู้รู้ท่านอื่นๆ ต่อไป น่ะคับ.....

4. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    แตกแบบไหนครับเป็นแบบรายงา หรือร่องลึก แต่ 03 ก็น่าจะเปลี่ยน มันคงจะหมดอายุละ
    ผมว่า อันตรายครับเปลี่ยนดีกว่า

5. Rangsit 33

Rangsit 33 New Member Member

123
    5
    0
    ยาง 5 ปีแล้วครับ......อย่าเสี่ยงเลยนะ

ส่วนตัวใช้แค่ 2 ปี.....พี่ที่สนิทขายยางบอกปี ครึ่ง กำลังดี...............ส่วนระยะก็ไม่เกิน 40000 โล ตีเทิร์นเอางบไปโปะยางใหม่ได้เส้นคุ้มกว่าครับ.......แต่ก่อนผมก็เสียดาย ใช้ยางที 3 ปีกว่า.....แต่สมรรถนะมันแย่ + อันตรายครับ ยิ่งพวกแก้มเตี้ยเนี่ย แถมเทิร์นก็ไม่ได้ ดอกมันไปเยอะอะ ไม่มีราคา.............ไม่รู้ใครไงนะครับแต่ผมว่าบางทีแม็กชุดหลายหมื่น...แต่ใช้ยางไม่ดีมันตลกๆอะ..........คือเรื่องสวยยอมเสียตังค์ แต่เรื่องความปลอดภัยดันเสียดายตังค์........................กำ ...ยาวเลยตรู 55555555

6. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    เปลี่ยนเถอะครับ ยางหลังจากลงถนนถ้าใช้เย๊อะ ก็ได้สัก 40,000 กม.ควรเปลี่ยนได้แล้ว

หากใช้น้อย ก็ไม่ควรเกิน 5 ปีนะครับถึงจะไม่เกิน 40,000 กม.ก็เหอะ มันไม่คุ้มกับชีวิตและทรัพย์สินนะครับ

7. POL4056

51
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกท่านคับ คือแบบว่าผมซื้อยางมือสอง ตอนโทรคุยกันก็ตามสภาพแล้วบอกว่า 90 เปอร์เซนต์ อารมณ์อยากได้เลยรีบไปเอาพอถึงก็ เกือบจะมืดแล้วคับ มองที่แก้มยางแล้วก็ร่องรีดน้ำไม่ค่อยเห็นคับ เลยตัดสินใจซื้อมา ราคา 4,500 บาท พอมาดูรายละเอียดดี ๆ ก็เป็นอย่างที่ว่าเนี้ยคับ เลยโทรไปหาก็ขอให้เขาซื้อคืน ปรากฎว่ารับคืนแค่ 2,000 บาท ผมอะเซ็งเลย อย่างนี้เข้าข่ายเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายเลย กำ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2008
  8. POL4056

51
    0
    0
    เปลี่ยนยางแล้วคับ

9. HIDE99

HIDE99 New Member Member

56
    7
    0
    ดีแล้วครับ ยางแตกแล้วล้อพังหรือรถชนมันจะไม่คุ้มกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้