อยากรู้ข้อมูลการใช้แก็ส

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย WATrover, 14 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    มีใครที่ติดแก็สมาแล้วบ้างเป็นไงกับเครื่องบ้าง(H22A)ครับ.ผมสนใจจะติดบ้าง
    แล้วไม่ไหวกับค่าน้ำมันอยากได้ข้อมูลและราคาแล้วก็แบบที่ติดตั้งชื่อร้านด้วย.
    :cry:

2. combo

combo New Member Member

75
    0
    0
    ด้วยคนน้า ฮือๆๆๆ ลิตรละตั้งสี่สิบบาทแย้ว

3. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    แหงะ สี่สิบจริงๆเหรอครับ ผมไม่ได้ดูราคาน้ำมันเลยง่ะ ของผม H22 ติดแบบ variable ติดมาจะสองปีได้แล้ว ก็ไม่มีปัญหาไรนะครับ ก็ปกติ อัดกันมันส์ 200 สบายบรื๋อ แต่มันขึ้นช้ากว่าน้ำมันหน่อยนึง ถ้าพูดถึงเรื่องการกินนี่ผมเลิกวัดไปนานแล้วครับ เอาเป็นว่ามันประหยัดกว่าน้ำมันเยอะก็พอ + ตอนนี้ปั๊มแก๊สที่พัทยาถูกด้วยครับ ลิตรละ 9.69 เลยสบายเลย ไม่รู้ปีหน้าจาขึ้นขนาดไหนนะ
    ส่วนราคาของผมติดมาสองหมื่นกว่าๆ จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่ไม่เกิน 25 ครับ ถ้าติดตอนนี้ผมอยากให้ใช้หัวฉีดนะ เพราะราคามันก็ลงมาเยอะแล้ว เบอร์ร้านที่ติดมันหายไปพร้อมกับโทรศัพท์ครับ เป็นอู่เล็กๆ ไม่ได้เน้นติดแก๊ส แต่งานดี
    ลองติดต่อกับพี่ติ๊บ ใช้ชื่อในนี้ว่า B2200 อ่ะครับเพราะพี่ติ๊บเป็นคนจูนแก๊สกะเดินสายไฟให้ผม ถ้าพี่เค้ายังรับติดอยู่ก็ลองคุยปรึกษาได้เลยครับ ส่วนถ้าอยากถึงกึ๋นต้องติดต่อกับโอมTGครับ ขับไปจูนไปของแท้ แต่ตอนนี้อาจจะจูนเพี๊ยนๆหน่อยนะครับเพราะว่าจิตใจไม่ค่อยปกติ อิอิ ลองๆ หาอ่ากระทู้เก่าๆดูก็ได้ครับ ไม่ก็นี่เลยครับ www.gasthai.com ข้อมูลเพียบบ มีไรสงสัยก็ถามไว้ทิ้งก็ได้ครับเด๋วมาตอบใหม่ :D

4. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ใช่แล้วครับสี่สิบแล้ว.

แถวทางเหนือทางจังหวัดไกลๆจะบวกจากเรา1บาทกว่าๆอย่างต่ำนะที่เคยไปมา
    ครับ.ส่วนที่ผมโทรไปสอบถามมากับทางร้านที่เขาเป็นตัวแทนของ ปตท.มีใบรับ
    ประกันและตรวจเช็คทุก3เดือนฟรี.อุปกรณ์ใช้ของใหม่ทุกชิ้น.ตอนคุยเขาถามว่า
    เครื่องรุ่นไหนก็บอก H22A เขาบอกมีมาติดไปบ้างแล้ว.เขาคิด 18,000.00 บาท
    แต่ดันไม่ได้ถามว่าระบบอะไรนี่ซิเดี๋ยวจะลองโทรไปถามใหม่.อ้อ แล้วที่พวกพี่
    ติดกันมามันมีกลิ่นแก็สเข้ามาในรถไหม(เพราะกลัวขนาดยังไม่ได้ติดยังมีกลิ่น-
    พวกไอเสียหรือกลิ่นนอกรถเข้ามาบ้างกลัวเวลาติดแล้วจะมีกลิ่นเข้ามาเพิ่มอีก)
    กำลังจะตัดสินใจติดแน่นนอนแล้ว.เพราะตอนนี้จอดรถไว้ที่บ้านขี่สองล้อมาทำ
    งานแล้วครับ.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤษภาคม 2008
  5. S'

217
    1
    0
    ถ้า 18000 ผมว่าเป็นแบบ mixer ธรรมดานี่แหละครับ เพราะถ้าหัวฉีดเดี๋ยวนี้ถึงจะถูกลงก็คงต้องมี 30000 ครับ เรื่องกลิ่นนี่ผมไม่มีนะ ถ้าปิดกระจก หรือว่ามีกลิ่นแต่ชินแล้วก็ไม่รู้แฮะ 55 แต่ถ้าเปิดฝากระโปรงมาจะได้กลิ่นนิดๆพอเป็นพิธีอ่ะครับ เคยอ่านผ่านๆใน gasthai มีคนบอกว่าหม้อต้มบางยี่ห้อจะมีกลิ่นแรงน่ะครับ อันนี้ต้องไปลองหาๆอ่านดูนะ ถ้าขี้เกียจจูนเองบ่อยๆแล้วงบจำกัดลองแบบ variable ดูครับ อ่านในกระทู้ของพี่เจี๊ยบก็ได้ครับ มีภาพประกอบ แต่ถ้าชอบเล่นชอบลองก็ติดแบบ fix mixer ไปเลย ขับไปจูนไป ผมเป็นแบบขี้เกียจครับ ใช้อย่างเดียว 55 ไหนๆ ก็จะติดแก๊สแล้วลองศึกษาดูก่อนก็ดีนะครับ อาการต่างๆ เช่นไฟ engine โชว์ , backfire ฯลฯ อาการพวกนี้มันอาจจะเกิดขึ้นหลังจากติดแก๊สน่ะครับ โดยเฉพาะ backfire นี่ ถ้าเป็น mix ธรรมดาแล้วจูนไม่ดีนี่ % เกิดสูงครับ บางรายอาจมีกรองแตก ในคลับนี้มีแตกไปคนแล้วครับ อิอิ ลองสืบประวัติร้านที่ติดให้ดีด้วยนะครับว่าผลงานเป็นยังไง บางทีไปติดแล้วงานชุ่ย ทำไม่จบก็แย่นะครับ

6. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    รถุนัด ไปตั้งไฟให้แก่ น่อยยย จูนแก๊สดีดี ก็วิ่งดีคับบบ
    แต่กินเหลือเกินนน ขนาดต่างจังหวัด เติม ลิตรละ 11.20 บาท เตมไป 200 บาท
    วิ่งได้แค่ 110 โลเองคับเพ่ แต่ก็วิ่งอยู่ 140-160 อ่าคับ จิงๆ เดิม รถนัดวิ่งได้มากกว่านี้
    หรือเปนเพราะตั้งไฟ มากไป

7. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อยากติดเหมือนกันครับ

8. pause

pause New Member Member

26
    0
    0
    กำลังจะไปติดเหมือนกัน F22B อยู่ระยองเพื่อนๆ มีที่ไหนแนะนำบ้าง

9. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    รอพี่ดล มาตอบครับ แกติดหัวฉีดมาแถวพระราม 5 แกบอกงานเนียนนะ

10. S'

217
    1
    0
    ถ้าที่ระยอง ก็มีอยู่สองสามที่มั้งครับ อู่น้องเซอร์วิส อยู่ในซอยตรงข้ามระยองออคิด แล้วก็อู่ตรงแถวๆระยองเชียงกงใกล้ๆ bigC ระยองเชียงกงผมไม่แน่ใจว่ารับติดด้วยหรือป่าวแต่เคยเห็นว่ามีพวกอุปกรณ์แก๊สอยู่ แล้วก็มีอยู่แถวๆโค้งยายชาอ่ะครับ อีกที่ก็อู่น้าโจ๋น แต่ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังรับติดอยู่หรือป่าวนะครับ เพื่อนผมก็ติดที่นี่แหละ มีไรสงสัยก็ถามๆมาละกันครับ เดี๋ยวถามเพื่อนๆที่ระยองให้

11. dol5127

dol5127 New Member Member

8
    0
    0
    ติดหัวฉีดก็ดีนะ

เพิ่งติดมาครับ แถวพระราม5 ชื่อร้าน expert แก๊ส
    ผมติดกับช่างน้อย นะครับ
    ร้านอยู่ใกล้โชว์รูม Toyota
    ราคา 32000.- เพิ่ม 700.- เทิร์นเป็นเปลี่ยนใส้กรองแก็สได้
    เป็น 32700.- ใช้ดีนะ ติดมาเมื่อวันที่ 6 สค.ที่ผ่านมา
    ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย ประหยัดดีด้วย
    เคยใช้มา 106 กม. เติมแก๊สไป 125.-
    ดูจากการติดตั้งของร้านนี้ งานดีนะ
    ร้านเป็นเครือข่ายของ ptt ด้วย
    แต่ราคา ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงไปสำหรับพวกเพื่อนหรือเปล่า
    แต่ผมเช็คมาหลายร้านแล้วนะ (ติดตั้งเสร็จรอ 7 วันถึงจะได้ใบรับรองจากวิศวด้วย)
    ส่วนเรื่องอุปกรณ์ ถ้าสนใจลองแวะไปคุยกับทางร้านดีกว่านะ
    เพราะเขาจะอธิบายได้ระเอียดกว่า
    เพราะเดี๋ยวนี้ หัวฉีดพัฒนามาใกล้เคียงกันแล้ว
    ต่างกันที่ยี่ห้อมากกว่า(ผมคิดว่า)
    บางทีผลิตที่เดียวกันแต่คนละแบร์นด

ส่วนถัง (ของพี่ไทยดีที่สุด)
    ยี่ห้อสหมิตร

12. Pushzegg

Pushzegg New Member Member

168
    0
    0
    ผม F22B ติดแก๊สมาเป็นอันเรียบร้อยครับ

ติดไป 42,000 ครับ หัวฉีด อิตาลี ยกชุด

วิ่งดีมากๆ เลยครับ เหยียบเป็นไป ตอนนี้ ทำเฮดเดอร์อยู่ครับ 42/1 ไปติดเสดวันเสาร์ จะมารายงานผมว่า วิ่งดีกว่าเดิมหรือไม่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้