รบกวนถามพี่ เหยียบเบรคแล้วเครื่องเบาเกือบดับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย nava, 19 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nava

nava New Member Member

39
    0
    0
    รบกวนถามพี่ๆเรื่องเบรคครับ เวลาเหยียบเบรคแรงๆเครื่องจะเบาจนเกือบดับ จะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ รถผมเป็น U12 SR20DE ครับ หม้อลมเบรคเปลี่ยนเป็นชั้นครึ่งเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    สามเหตุใหญ่ของการที่เหยียบเบรคแล้ว เครื่องจะดับ
    ส่วนใหญ่จะเกิดจาการที่ เครื่องขาดอากาศเข้าไปเลี้ยงเครื่องยนต์
    เพราะณ. ขณะที่เราเหยียบเบรค หม้อลมเบรคจะดึงอากาศบางส่วน
    จากเครื่องยนต์ไป....... ถ้าดึงไปเยอะมากๆ หรือ มีอากาศรั่วมากๆ ไม่ว่า
    จาท่อทางต่างๆ ในเครื่องยนต์หรือตัว Diaphram ของหม้อลมเบรคเอง
    เครื่องยนต์มีสิทธิจะ Stall หรือดับได้ครับ......

วิธี Check ง่ายๆ คือพยายามลองหาจุดที่อากาศรั่วในขณะที่เราเหยียบเบรคดู
    ลองให้ใครเหยียบเบรคในรถ (รถจอด) เหยียบย้ำๆ ดู แล้วอีกคนฟังเสียงลมรั่ว
    ลมดูดในบริเวณห้องเครื่อง ถ้ามีเสียงลม ก็ลองอุดหรือซ่อมจุดรั่วนั้น

แต่ถ้าหาการรั่วในห้องเครื่องไม่เจอ ต้องลองเช็คการรั่วของหม้อลมเบรคดูครับ
    โดยให้ Start เครื่องเดินเบา แล้วเหยียบเบรคค้างไว้
    ดับเครื่องยนต์ แป้นเบรคที่เราเหยียบไว้ จะต้องแค่หยุ่นๆ
    ตึงๆ เท้าไว้ ไม่เหยียบหายจมพื้นลงไป........ แบบนี้ก็ถือว่าหม้อลมไม่รั่ว
    แต่ถ้าแป้นหายยยยยยย ยุบลงไปเลย นั่นคืออาการหม้อลมรั่วครับ.......

ถ้าหาจุดง่ายๆ ที่บอกไม่เจอแล้ว อันนี้ คุณทำต่อเองไม่ได้แล้วล่ะครับ.....
    รบกวนเข้าอู่ หาช่างให้เค้าหาสาเหตุและแก้ไขจะดีที่สุดครับ.......

อิอิ
    :D

3. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    ฝาสูบน่าจะลาโลกเเล้วมั้งคับ อิอิ

เคยเปนตอนเครื่องเก่านะคับ

ไม่รู้เกียวกันเป่าน้า อิอิ

4. nava

39
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไป ลองดูครับ:D

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek:
    :eek::eek::eek::eek:

:D:D:D

6. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    ......................................ไม่แน่ใจว่าจะรั่วเหมือนกันอะป่าว

7. nava

39
    0
    0
    เสียงลมที่แป้นเบรคนี่ปกติหรือเปล่าครับ

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ถ้าเป็นหม้อลมขนาดใหญ่ (ใหญ่กว่า 1 ชั้น) ของ Nissan
    เวลาเหยียบ จะมีเสียงหม้อลมดึงลมแล้วมักมีเสียง ฟรืดฟราด ครับ

:D

9. blue90

blue90 New Member Member

1,251
    2
    0
    ต้องลองเช็คดูบ้างและ ฟื๊ดๆๆๆ

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

11. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    ถ้าเปนเสียงปิ๊ดๆ อะพี่ อิอิ

12. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D 1112 Pizza Company สวัสดีค่ะ :D

13. nava

39
    0
    0
    ผมยังหาไม่เจอเลยครับพี่
    ผมสงสัยว่าท่อที่เป็นตัวดูดอากาศเข้าหม้อลมถ้ายาวเกินไปมีผลไหมครับ ผมสงสัยว่าช่างเอาของเดิมมาใช้ครับ
    ผมมีอีกอาการจะปรึกษาด้วยครับ คือตอนเข้าเกียร์จาก N มา Pรู้สึกคันเกียร์จะสะดุด ขัดๆ ส่วนเข้าไปเกียร์อื่นๆไม่มีอาการนี้เลย อาการนี้น่าจะเกิดจาก อะไรได้บ้างครับ(เป็นเกียร์ที่มีอ่างอยู่ด้านบน เคยซ่อมเกียร์มาแล้ว)

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม.......
    ท่อที่ดูดอากาศ ถ้าไม่รั่ว ก็ไม่มีผลครับ......
    อ้อ....... ดูนิดนึงครับว่า ตรงระหว่างท่อลมที่ต่อเข้าหม้อลม
    จะต้องมี One Way Valve ตัวนึง ต่อขั้นกลางระหว่างเครื่อง
    กับหม้อลมอ่ะครับ มันต่อถุกทางหรือเปล่า

ตอนเปลี่ยนเกียร์ คันเกียร์สะดุด น่าจะมาจาก Bush ยางคันเกียร์ หรือ
    สาย Sling เกียร์มันฝืด มากกว่าครับ......... หล่อลื่นก็น่าจะหายครับ.....
    :rolleyes:

15. nava

39
    0
    0
    ขอบคุณพี่โต้งมากครับ เดี๋ยวจะไปลองเช็คดูอีกครั้งครับ

16. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    ถามพี่โต้งไม่เคยผิดหวังเพราะผมถามพี่เค้าบ่อย ๆ อิอิ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ครับ.......

:eek: อย่าถามผมมาก
    ผมเป็นคนบร้า.... :eek:

18. nava

39
    0
    0
    ท่อดูดอากาศต่แบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

19. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: :eek: เอ่อ............
    ท่อดูดน่ะน่าจะถูกครับ .......... แต่ไม่เห็นมี One way valve
    หรือ ตัว Check Valve ให้เห็นเลยอ่ะครับ........

ลองหาตัว Valve ให้เจอครับ ลักษณะเหมือน Nipple ตัวนึง
    มีท่อลมต่อเข้าที่หัวและท้ายครับ ที่ถ้าไม่มี ก็ต้องรีบหามาใส่ครับ
    ไม่อย่างนั้น ลมในหม้อลมจะกระเพื่อม มีโอกาสที่เบรคจะไม่เป็นจังหวะ
    อันตรายนะครับ......

;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้