อาการนี้วาวล์ยันไม๊อ่ะคับ สงสัยเป็นแต่ตอนใช้น้ำมัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mosquito, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mosquito

mosquito Member Member

39
    4
    8
    เวลาใช้น้ำมันที่ประมาณ2000รอบจะได้ยินเสียงดังแกร๊กๆๆ และมีอาการสั่นตอนรถติดเป็นทั้งแก๊ส และน้ำมันคับ แต่เสียงจะดังแต่ตอนใช้น้ำมัน เหอ..งง
    ขอบคุณมากคับ

2. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    จอดรถเฉยๆติดเครื่อง ดังมั้ยคับ
    แล้วดังเป็นจังหวะ หรือว่า ดังซักพักก็หายคับ

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  3. mosquito

39
    4
    8
    ดังตอนเร่งอ่ะคับ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตตตตต

แกร็กๆ ดังตอนกดคันเร่งหรือเปล่าครับ อาจเป็นเป็นเสียงเขกหรือน๊อคก็ได้
    รถคันนี้เคยบวกไฟเพิ่มมาหรือเปล่าครับตอนติดแก๊ส เพราะน้ำมันเขก แก๊สจะไม่เขกก็เป็นได้เพราะoctain สูงกว่า ลองให้ช่างลดไฟลงดูนะครับ
    (ต้องแยกให้ออกว่าเป็นเสียงน๊อค ไม่ใช่เสียงท่อไอเสียสั่นสะท้านตอนเร่ง)

ส่วนวาล์วยันเป็นตอนเครื่องร้อนแล้ววาล์วขยายตัวปิดไม่สนิท ชนกระเดื่องวาล์ว
    จะมีอาการรอบเดินเบารอบตก เวลามีโหลดเช่น air ทำงาน เพราะกำลังอัดรั่วอาจเกิดจากใช้แก๊สนานๆ บ่าวาล์วทรุดก็เป็นได้ ยังไงรองปรับตั้งดูก่อนนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2008

5. น่าจะเป็นอาการเขก มากกว่าวาล์วยันครับ

ถ้าวาล์วยันจริง ๆ คงอาการหนักกว่านี้
    เสริมจากข้างบนนิดนึงครับ อาการวาล์วยัน
    อาจเกิดจากการตั้ง Timing ผิด จนทำให้
    วาล์วสะกิดกัน หรือชนหัวลูกสูบ ถ้าเป็นอย่าง
    ที่ผมบอก พังแน่ ๆ ครับ

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  6. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    เคยเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งหรือยังคับ บางทีอาจเป็นที่สายพานไทม์มิ่ง

7. Prajuab.d

Prajuab.d New Member Member

75
    6
    0
    ผมเคยเจออาการนี้ครับ เพราะใช้แก๊สเหมือนกัน เนื่องจากผมตั้งไฟแก่สุด เวลาใช้แก๊สมันพุ่งดี แต่ถ้าใช้นำมันก็ตรงกันข้าม และมีเสียงวาวล์เขก แก๊ก แก๊ก

ทางร้านก็บอกว่าให้เลือกเอาครับ ตั้งไฟปกติเวลาใช้แก๊สจะอืดหน่อย แต่ถ้าใช้น้ำมันไม่ดัง อันนี้ประสบการณ์ที่เจอนะครับ

อาจไม่ถูกต้องแต่ก็อยากบอกว่าเคยเป็นเหมือนกันครับ

8. mosquito

39
    4
    8
    ขอบคุณทุกคนมากคับ สงสัยจะเป็นที่ไฟแก่จิงๆๆเพราะรู้สึกว่าจะเป็นตอนที่ มาใช้น้ำมัน91 ตอน95 ไม่เป็นอ่ะคับ

9. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เป็นเหมือนกันคะ

10. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    เคยเป็นเหมือนกัน ดั้ง แคร๊งๆๆ เครื่อง D18Y ติดแก๊ส ฝาเน่าเลยต้องจูน ให้แก่ ได้ฝาเก่ายุ่นมาตอนนี้วิ่ง ไม่แก่แล้ว ดีทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้