บี 14 น้ำรั่วเข้ากระโปรงท้ายรถ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย minky, 14 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. minky

minky New Member Member

44
    3
    0
    สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมใช้ บี 14 เวลาฝนตกหนักๆ น้ำจะเข้าข้างในกระโปรงท้ายรถ ใช้ซิลิโคนซีลรอบๆ ขอบยางก็ไม่หายครับ ไม่ทราบต้องแก้ตรงไหนอีกครับ

2. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ เคยโดนชนท้ายมาอย่างแรง ซ่อมเสร็จก็ไม่คิดอะไร นานไปเปิดดู น้ำเต็มพื้นยางอะไหล่เลย ยิงซิลิโคนที่รอบไฟทั้งสองข้างก็ไม่หาย เอากลับไปที่อู่ ปรากฏว่ามันรั่วมาจากรอยเชื่อมเหล็ก ต้องลองให้ช่างหาดูครับ

3. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ เคยโดนชนท้ายมาอย่างแรง ซ่อมเสร็จก็ไม่คิดอะไร นานไปเปิดดู น้ำเต็มพื้นยางอะไหล่เลย ยิงซิลิโคนที่รอบไฟทั้งสองข้างก็ไม่หาย เอากลับไปที่อู่ ปรากฏว่ามันรั่วมาจากรอยเชื่อมเหล็ก ต้องลองให้ช่างหาดูครับ

4. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    ของผมก็เป็นลองเปี่ยนขอบยางก็หาย

5. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    รื้อยางขอบกระโปรงท้ายออกมาเลยครับ แล้วหาดูตามรอยตะเข็บ

จุดรั่วอีกที่คือไฟท้ายด้วยนะครับ ใช้สลิโคนสำหรับไฟรถยนต์แบบใสๆ

หลอดฟ้าราคา 100 บาทหาได้ตามโลตัส + โฮมโปร + โฮมเวิร์ค

หากยางไม่สามัคคีกับฝากระโปรง เปลี่ยนยางราว 3-400 บาทครับ

ถอดอันเก่าแล้วเอาไปวัดกับร้านหน้าตึกศรีวรจักรได้เลย

ใส่แล้วหมุนน็อตตั้งระยะฝากระโปรงอีกหน่อยให้ปิดแน่นๆ รับรองแจ่ม

ของผมไปเจอรูตรงไฟท้ายรอยต่อระหว่างไฟท้ายกับตัวถัง โดยเปิดกระโปรงท้ายแล้วเอาน้ำลองไหลดูครับ

6. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    แอบมาดูคนตรูดดรั่ว ก๊าบบ :D:p:D

7. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ของผมก็เข้าทางไฟท้าย มุมด้านซ้ายครับ จอดตากฝนปกติ ไม่เข้า แต่ถ้าเจอล้างรถ หรือ ตกหนักๆ เต็มหลุมยางอะไหล่เลย ทุกวันนี้ เลยดึงจุกอุดรู ในหลุมยางอะไหล่ออกตัวนึง เหอๆ...

เด๋วจะลอง ซิลิโคน แบบพี่ๆว่ามาดีกว่า

ปล..ยางหุ้มแร๊ค ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย งุงิ

8. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ตามมาเก็บข้อมูลด้วยคน

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ไฟท้าย เห็นบางคัน ถึงว่าเลี้ยงตู้ปลา ไว้
    ยังไง แก้ไขกันหน่อยน่ะครับ

ปล่อยไว้ เดี่ยวระบบไฟมันช๊อต จะยุ่งไปกันใหญ่ ครับ :D

10. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ผมก็เคยเป็นนะ ไอ้น้ำเข้าฝากระโปรงท้านเนี่ย

ยังไงลองให้เพื่อนถือไฟฉาย เข้าไปอยู่ข้างในฝากระโปรงท้ายแล้วปิด

ส่วนคนข้างนอกก็เอาน้ำฉีดดูตามรอยต่อต่าง ๆ แบบนี้เจอแน่นอนครับ

หลังจากเจอสาเหตุก็แกกันไป แบบนี้หายแน่นอนครับ...

11. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เคยโดนชนท้ายมาครับ

เวลาปิดฝากระโปรงต้องค่อยๆดูว่าขอบยางมันพับพลิกลงมาหรือเปล่า

ถ้าไม่แนบพอดีก็ต้องลองแกะขอบยางออกมาตั้งขอบตัวถังช่วย

12. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0

ถ้าปิดฝาท้าย ให้เพื่อนเข้าไปนอนดู ทำเสร็จ ลืมเอาเพื่อน ออกมา ล่ะ อย่างฮาเลยท่าน 55+:D

13. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    พี่ ตี๊ เยี่ยม เลยครับ
    ที่ไม่ลืม เอา เพื่อน ออกมา
    อิอิอิ แซวเล่นนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้