การแจ้งเปลี่ยนแก๊ส -หลักฐานที่ต้องใช้

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย payayam, 30 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    กรณี 1. --> บุคคลที่ไปทำเป็นเจ้าของรถ(ย้ำนะครับต้องเป็นเจ้าของรถไม่ใช่แค่ผู้ครอบครอง)
    หลักฐานที่ต้องใช้ใน กรณี 1.
    1.สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ เซ็นรับรองให้เรียบร้อย
    2.สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของรถ เซ็นรับรองให้เรียบร้อย
    3.เล่มทะเบียนตัวจริงของรถที่จะไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง
    4.เอกสารใบวิศว ใบเสร็จ ตัวจริงของรถที่จะไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง
    5.เงินค่าธรรมเนียม 105 บาท

กรณี 2. --> บุคคลที่ไปทำไม่ได้เป็นเจ้าของรถหรืออาจจะเป็นแค่ผู้ครอบครอง(กรณีติดลีสซิ่ง)
    หลักฐานที่ต้องใช้ใน กรณี 2.
    1.สำเนาบัตรประชาชนผู้ที่ไปดำเนินการ เซ็นรับรองให้เรียบร้อย
    2.สำเนาทะเบียนบ้านของผู้ที่ไปดำเนินการ เซ็นรับรองให้เรียบร้อย
    3.ใบมอบอำนาจที่ทางเจ้าของรถ
    4.เล่มทะเบียนตัวจริงของรถที่จะไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง
    5.เอกสารใบวิศว ใบเสร็จ ตัวจริงของรถที่จะไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง
    6.เงินค่าธรรมเนียม 105 บาท

การแจ้งเปลี่ยนแก๊ส สำหรับรถที่ยังผ่อนไฟแนนท์
    หลักฐานที่ต้องใช้

1. เล่มทะเบียน (จะมีหรือไม่ก็ได้)
    2. สำเนาทะเบียนบ้าน- สำเนาบัตรประจำตัว
    3. หนังสือรับรองการติดตั้งถังแก๊สของวิศวกร

กรณีที่เจ้าของรถเป็นผู้เช่าซื้อ (ผู้ครอบครองที่มีชื่อระบุในเล่มทะเบียนรถ)
    สามารถไปดำเนินการด้วยตนเองได้ โดยไม่ต้องขอหนังสือมอบอำนาจและเล่มทะเบียนจากไฟแนนท์แต่อย่างใด
    และหากไม่ไปดำเนินการด้วยตนเองก็สามารถมอบอำนาจให้บุคคลอื่นไปดำเนินการแทนได้

กรณีการแจ้งเปลี่ยนแก๊สเกิน 15 วัน เป็นดังนี้
    - ถ้ามีการเปลี่ยนแก๊สไว้ก่อนวันที่ 1 ส.ค. 51 (ดูวันที่ตามหนังสือรับรองของวิศวกร) ผู้ยื่นคำขอจะต้องนำรถไปตรวจสภาพภายใน 15 วัน นับแต่วันที่ 1 ส.ค. 51 จะครบกำหนดในวันเสาร์ที่ 16 ส.ค. 51 ซึ่งเป็นวันหยุดราชการ วันสุดท้ายครบกำหนด
    จึงเลื่อนออกไปเป็นวันเปิดทำการแรกคือวันที่ 18 ส.ค. 51
    ดังนั้น หากผู้ยื่นคำขอมาตรวจสภาพรถในวันที่ 19 ส.ค. 51 เป็นต้นไป จะมีความผิดและเสียค่าปรับไม่เกิน 1,000 บาท
    - ถ้ามีการเปลี่ยนแก๊สตั้งแต่วันที่ 1 ส.ค. 51 เป็นต้นไป ผู้ยื่นคำขอ จะต้องนำรถไปตรวจสภาพภายใน 15 วัน
    นับแต่วันที่ออกหนังสือรับรองวิศวกร ตัวอย่างเช่น หนังสือรับรองวิศวกร ออกในวันที่ 5 ส.ค. 51 วันที่ครบกำหนด
    จะตรงกับวันที่ 20 ส.ค. 51 ดังนั้น หากผู้ยื่นคำขอมาตรวจสภาพรถในวันที่ 21 ส.ค. 51 เป็นต้นไป
    จะมีความผิดและเสียค่าปรับไม่เกิน 1,000 บาท

ปล. การดำเนินการยื่นขอเปลี่ยนแก๊สสามารถนำรถไปตรวจสภาพ และแก้ไขได้ ณ ที่ทำการของขนส่งทั่วประเทศ

2. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ขอบคุณครับเป็นปรโยชน์

3. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของผมวิธีลัดครับ
    ถ้าเอารถไปไม่ผ่านแน่
    เลยจ้างเค้าครับ หาใบวิศวะไป เสียค่าใช้จ่าย 2000 นะครับ ในการแจ้งแก๊ส
    ส่วนแจ้งสี อีกของผมก็น่าจะไม่ผ่านนะครับ เพิ่มอีก 1700 ครับ จนเลย
    แต่ก็โอเคครับ

4. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ทำไมแจ้งสีไม่ผ่านอ่ะีพี่เบิ้ม ที่จริงไม่น่ามีปัญหาอะไรนี่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้