Xenon สีๆ ตกลงมันผิด กฏหมายไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tz, 17 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    เห็นคนในคลับบอก ว่า โดนจับๆ กัน ข้อหา

ดัดแปลงสภาพรถบ้าง ผมเคยอ่านเจอในเน็ทมีคนเคยโพสบอกไม่ผิด

ผมก็เถียงไป แต่มีหลายคน เถียงกลับว่าโดน เพราะมันผิด เพราะในกฏหมายเขียนบอกว่า ไฟหน้าต้องเปนสีเหลืองอำพันเท่านั้น จริงหรือครับ ผมละ งง

จะติดก็ไม่กล้าติด

ไขปัญหาที ครับ จะได้ สบายใจ

2. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    ผิด คับผม ตาม ที่ คุณ tz เขียนเลย คับ ต้องเป็น เหลือง อำพัน ซึ่ง เป็นกฏหมายเก่า เอื้อ ประโยชต่อตำรวจมาก ๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2008
  3. Tz

253
    3
    0
    อ้าวแล้ว อย่าง แคมรี่ อีซูซุ รถญี่ปุ่นนำเข้า มันก็ไฟซีนอลทั้งนั้น ถ้าเราใช้ สีฟ้าๆน้ำเงินๆ จะเปนไรไหม

4. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ถ้ามันจะเอา ยังไงก็โดนครับ

5. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    เห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ:D

6. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    ไม่เคยโดนข้อหานี้เลยนะคับ
    ส่วนมากจะโดนเรื่องป้ายมันพับมากกว่า
    :)

7. zain_72

860
    10
    0
    มันเป็นกฎหมายเก่าไง คับ ถึงเป็นช่องทางให้กับ ตำรวจ แต่รถที่ ติดจากโรงงาน เขามีข้ออ้างไง คับว่า ติดมาจากโรงงาน

แต่ ที่ติดเอง โดน ขอหาดัดแปรง ซะงั้น ..... ตำรวจ รวย .....

8. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    โดนเรียก = เสียเงิน...

9. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ให้เขาเหอะครับ บ้านเล็กเขาเยอะ :D:D

10. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    Xenon จากโรงงานส่วนใหญ่ แสงจะออกเหลืองๆอยู่นะครับ ลองดูดีๆ เพราะค่า K ของไฟมันแค่ประมาณ 4300K เอง อีกอย่างคือโคมพวกนี้แสงมันไม่ฟุ้งครับ เพราะโคมมันออกแบบมาให้ใส่ Xenon อยู่แล้ว ทำให้มันไม่เข้าตาพี่ตำรวจเค้าด้วย พวกที่จะโดนๆกันส่วนใหญ่จะเป็น Xenon ที่ใส่ในโคมที่ไม่ได้ออกแบบมาให้ใส่ Xenon เพราะแสงมันฟุ้ง ต่อให้ตั้งไฟยังไง หรือใส่หมวกบังหลอดยังไงมันก็ฟุ้งครับ อยู่ที่ฟุ้งมากน้อยเท่านั้นเอง ทำให้เวลาพี่ตำรวจเค้ามองมาแสงมันก็เข้าตาเค้าไปแล้วครับ และอีกอย่างคือค่า K ที่เสี่ยงโดนเรียกหน่อยก็คือแถวๆ 10000K ขึ้นไป เพราะสีจะเริ่มออกเป็นน้ำเงินๆฟ้าๆแล้ว ยิ่งสีชมพู สีเขียว จะเสี่ยงมากครับ

แต่ยังไงก็ขึ้นอยู่กับว่าพี่ตำรวจแกจะเล่นด้วยรึเปล่า... :sad:

11. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ^^^^^^^^^
    ตามนั้นครับ

12. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ผิดคับ

13. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ต า ม นี้ เ ล ย ค รั บ ! ! !

เ เ ต่ เ ดี ย ว นี้ พี่ ร ว จ เ เ ก่ ก็ ห ย ว น ๆ บ้ า ง เ เ ล้ ว น่ ะ ก ลั บ พ ว ก สี ฟ้ า นิ ด ๆ

เ เ ต่ ถ้ า ม่ ว ง . . .เ ขี ย ว . . . ช ม พู ห รื อ เ ห ลื อ ง ม า โ ด น เ เ น่ น อ น ( เ เ ต่ ถ้ า เ จ อ พี่ ร ว จ ใ จ ดี เ เ ก่ ก็ เ เ ค่ เ ตื อ น ๆ )

14. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ผมว่าไม่ว่ากฏหมายอะไรๆ ก็เอื้อประโยชน์ให้มันหากินทั้งนั้นอ่ะครับ

15. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ผิดครับ มายืนยัน

16. @~Nu_pinne~@

@~Nu_pinne~@ New Member Lady Member

214
    12
    0
    ได้ความรู้ ขอบคุณค๊ะ

17. zain_72

860
    10
    0
    ถู ถู ถู ........ ถูก ต้อง นะคร๊าบบบบบบบบบบบ ........ :D:D:D:D

18. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    เคยอ่านจากระทู้เก่าๆ

บอกว่าให้ใช้สีเหลืองอำพัน หรือ สีขาว เท่านั้น

แต่ไฟตัดหมอกให้ใช้ไฟสีเหลืองได้ แต่ต้องใช้ในยามที่ทัศนวิสัยไม่ชัดเจน

ผิดพลาดอะไรขอโทดด้วยคับ

19. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ผิดไม่ผิด เดี๋ยว หาที่ผิดๆ มาเล่นจนได้ กำ !!!!!!

20. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ไม่ผิดเพราะ ไม่โดนจับ เลี่ยงให้ไว หุหุ

21. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ใช่ครับ

ส่วนเรื่องสปอตไลท์ ตอนนี้กลายเป็นเทรนด์ไปแล้ว ไม่ว่าจะยังไงก็ขอให้เปิดไว้ก่อนเหอะ ฟ้าจะใสยังไงก็เปิด บางคนกลายเป็นเปิดแค่สปอตไลท์แต่ปิดไฟใหญ่? (ที่ชอบใส่ Xenon ที่สปอตไลท์ก็ด้วย ปิดไฟใหญ่ เปิดแต่สปอตไลท์) เคยเจอทีนึงหลบแทบไม่ทัน เพราะมองไม่เห็น มันอันตรายจริงๆนะครับ อย่าทำเลยเหอะ

สปอตไลท์หรือ Fog lamp ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วน่ะครับว่าเป็นไฟตัดหมอก อย่าเปิดกันพร่ำเพรื่อเลย (นอกจากจะมองไม่เห็น สายตาไม่ดี หรือมืดจริงๆ) ทั้งหน้าและหลังนั่นแหละครับ จริงๆแล้วรู้สึกว่าจะมีกฎหมายเรื่องไฟตัดหมอกอีกนะครับ ประมาณว่าถ้าสภาพอากาศไม่มีความจำเป็นต้องใช้ไฟตัดหมอก แต่คันนั้นดันเปิด รู้สึกว่าจะผิดกฎหมายเหมือนกัน แต่เหมือนพี่ตำรวจแกอลุ่มอล่วยให้ เพราะเคยได้ยินว่ามีรถบ้านเดิมๆโดนเรียกเรื่องไฟตัดหมอกเหมือนกัน

ยังไงก็ระวังๆพี่ตำรวจบ้างนะครับ เพราะถ้าเค้าเจอเค้าเล่นเราได้ง่ายๆเลยนา โดยเฉพาะเรื่องสปอตไลท์เหลืองเปิดผิดประเภทเนี่ย ผิดเต็มๆ:sad:

22. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18
    ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522
    มาตรา ๑๑ ในเวลาที่มีแสงสว่างไม่เพียงพอที่จะมองเห็นคน รถหรือสิ่งกีดขวางในทางได้โดยชัดแจ้งภายในระยะไม่น้อยกว่าหนึ่งร้อยห้าสิบเมตร ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถในทางต้องเปิดไฟ หรือใช้แสงสว่างตามประเภท ลักษณะ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง
    ส่วนรายละเอียด ต้องดูกฎกระทรวง ฉบับที่ 2(พ.ศ.2522) ออกตามความ พ.ร.บ.ราจรฯ ตามนี้ http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2522/A/095/3.PDF

ข้อ ๑ รถทุกชนิดที่อยู่ในความควบคุมของกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก
    ต้องมีโคมไฟตามประเภทและลักษณะที่กำหนดตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก

ข้อ ๒ รถยนต์ต้องมีโคมไฟหน้ารถและโคมไฟท้ายรถ ดังต่อไปนี้

(๑) โคมไฟหน้ารถมี ๓ ประเภท คือ
    (ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวงสูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า ๐.๖๐ เมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๕๐ วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๑๐๐ เมตร ศูนย์รวมแสงต้องไม่สูงกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบ และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็นรถยนตร์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียงดวงเดียวโดยติดไว้ที่กลางหน้าร

(ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวง สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า ๐.๖๐ เมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๕๐ วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้
    ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๓๐ เมตร ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า ๒ องศา หรือ ๐.๒๐ เมตร ในระยะ ๗.๕๐ เมตร และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็นรถยนตร์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียงดวงเดียว โดยติดไว้ที่กลางหน้ารถ
    (ค) โคมไฟเล็ก ให้ติดหน้ารถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โดยให้อยู่ด้านริมสุดแต่จะล้ำเข้ามาได้ไม่เกิน ๐.๔๐ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๑๐ วัตต์ และต้องมีแสงสว่างสามารถมองเห็น
    ได้จากระยะไม่น้อยกว่า ๑๕๐ เมตรโคมไฟแสงพุ่งไกล โคมไฟแสงพุ่งต่ำ และโคมไฟเล็ก จะรวมอยู่ในดวงเดียวกัน
    ก็ได้

ถ้าว่าด้วยตามกฎหมายผมว่า"ไม่ผิดครับ"เพราะ

ไฟXenonโดยทั่วไป....35 วัตต์ เองครับ
    ถ้าคุณเลือกค่าK ไม่เกิน10,000K .....แสงก็อยู่ในช่วงเหลือง--->ขาว ตามกฎหมาย

แต่ที่โดนๆกันคงเป็นที่ การฟุ้งกระจายของแสง จนเกินระยะ(ที่ขีดเส้นใต้)มากกว่า

ดังนั้นถ้าคุณคิดจะติดและไม่เป็นการสร้างความรำคาญ และอันตรายกับผู้ร่วมใช้ถนนอื่น
    ก็ควรเลือกใช้แบบโคมที่เหมาะสมสำหรับXenonด้วยนะครับ(มีหมวก+โปรเจคเตอร์คุม
    ระยะแสงได้) ด้วยความปรารถณาดีครับ

23. Tz

253
    3
    0

24. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    สรุป แม่งหาแดกอีกตามสูตร

25. zain_72

860
    10
    0
    แต่รถผมก็ม่ายเคย โดน จับ สงสัย รถเก่า คงกลัวว่าจะม่ายมีตังจายค่าน้ำ อิอิ

26. CD5//Inside

CD5//Inside Member Member

130
    2
    18
    เคยโดนจับปอดไลท์สีเหลืองครับ ฟิวเจอร์บางแค ครับแหล่งจับกินรถซิ่ง

27. romantical_ES

romantical_ES New Member Member

398
    21
    0
    โดนจนชินแร้วคับ ...

ยังไงก้อเอาซักข้อหานึง จนได้อะ

T^T

28. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    พวกไฟซีนอนสีฟ้า ชมพู เขียว ม่วงพวกนี้ถูกนะครับ ....

ถูกปรับนะครับ ไม่ใช่ถูกกฏหมาย ... อิอิ

29. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ไม่ใส่ซีนอนดีกว่า...ไม่เสียตัง...อิอิ

30. mervinman

mervinman New Member Member

21
    1
    0
    กฎหมายข้อนี้ผมเห็นด้วย และสมควรต่อผู้กระทำผิดที่จะโดนจับ

เพราะผมไม่เห็นประโยชน์อะไรของการใส่ไฟหน้าที่สีมันไม่ควรจะเป็นไฟหน้า
    ซึ่งเป็นอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยทั้งต่อผู้ขับเอง กับผู้อื่น

มันได้แค่สวยอย่างเดียว (สำหรับบางคน)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้