พี่ติ่งคร๊าบ.. โดนไวรัสอ๊ะเป่าคร๊าบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Gotzilla27, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Gotzilla27

Gotzilla27 New Member Member

121
    39
    0
    เครื่องพี่ส่ง MSN ให้ผมทั้งวันเลย สงสัยโดนไวรัก อิอิ..

Bew_Nissan ถูกใจสิ่งนี้
  2. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบ หาคนมาช่วยอยู่นี่ เมื่อวาน น้องบอย

ที่น่ารัก ได้ช่วยเหลือเบื้องต้นไปแล้ว แต่รู้สึกจะไม่หาย สงสัย ต้อง

เอาเครื่อง ไปหา หมอใหญ่ ซะแล้ว :D:D:D:D

pk_city, โจRTM, BiggyCat และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  3. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ช่ายเลยเมื่อวานผมเผลอกดรับ
    ดีนะนึกขึ้นได้ปิดแทบไม่ทันแนะ

pk_city, BiggyCat, jojo9 และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  4. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    มันมีโปรแกรมกด ฆ่าได้เลย สำหรับไวรัสอะพี่
    แต่นุหามะเจอ เด่วเจอแล้วจะส่งไปกด ปุ๊ป ตายปั๊ป
    เหมือนโดนยิง ปั๊งๆๆๆๆๆ

pk_city และ NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  5. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ส่งหาหนูทั้งวัน จะคิดถึงไรนักหนาอิอิอิ แต่ว่ามีไฟล์รูปแล้วบอกประมาณว่า มีรูปเซ็กๆซี่ๆ ของพี่ให้ดู เย๊ดเข้ จะรับแล้ว แต่กลัวช๊อก 5555

pk_city และ BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  6. Gotzilla27

121
    39
    0
    สงสัยต้องให้หมอเด่นจัดการซะแล้ว..

7. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    คนมี ฐานะ อย่างเรา ซื้อใหม่เลยพี่
    :D:D:D:D:D

8. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    โดนไวรัสต้องฉีดยาอะพี่ เดี๋ยวไม่หายย:D:p:D

pk_city ถูกใจสิ่งนี้
  9. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ผมลงโปรแกรมให้พี่ 2 รอบ มันไม่เข้าเลยพี่ Windows มีปัญหาแล้วครับ
    ลงใหม่เลยพี่ ใช้ยาว....

pk_city และ NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  10. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เปลี่ยนพาสเวิร์ดคร๊าบบบ ช่วยได้

11. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

อ่ะ จึ๊ยยยยยยยยยยยยยยยย :eek:

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  12. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ตามที่บอยว่าเลยพี่

จิงโปรฆ่าตัวนี้ หนูก้อมี แต่จำไม่ได้ว่าเอาไว้ไหน

ลง windows ใหม่ เกลี้ยง

แต่เฉพาะไดร์ C: นะ ไดร์อื่นหนูไม่รู้:D:D:D:D

Bew_Nissan ถูกใจสิ่งนี้
  13. SuperTI

SuperTI New Member Member

534
    383
    0
    เปลี่ยน พาสเวิร์ด MSN คร๊าบพี่ ช่วยได้
    แต่... ในระดับหนึ่งเท่านั้นครับ อิ อิ
    ตอนนี้ อาการเครื่องของ พี่ติ่ง อะ น่าจะ
    เป็นประมาณว่า เปิด MSN ปุ๊ป มันก็จะ
    เปิดหน้าต่างของหลายๆ คนขึ้นมา แว๊บ ๆ
    แล้วเครื่องก็จะแฮงค์ไปเลยใช่ม๊ายคร๊าบ
    ถ้าเปลี่ยน พาสไปแล้ว อาการนี้ จะหายไปนะ
    แต่ ไวรัสตัวนี้ ก็ยังคงอยู่ สิงสถิตย์อยู่ใน
    เครื่องพี่ มิจางหายไปใหน สังเกตุได้คือ
    1. Task Manager ไม่สามารถใช้งานได้
    2. Folder Option อาจจะหายไป (บางเครื่อง)
    3. ไวรัสตัวนี้อาจจะสร้าง Sub Folder มาด้วย
    ต่าง ๆ นา ๆ

การแก้ไขเบื้องต้นนะครับพี่ หาTool มาสามตัวครับ
    1. Security Task Manager
    2. Nod32_Registry_Recovery
    3. Nod32_WinXP_32 (อันนี้จะใช้หรือไม่ก็ได้นะครับ)

ติดตั้งตัวที่ 1 ลงไปที่เครื่อง แล้วรีสต๊าดเพื่อเข้า Safemode
    (ต้องเข้าเพราะว่า เมื่อไวรัสมันทำงาน เราจะไม่สามารถ
    รันโปรแกรมตัวนี้ได้เลย ประมาณว่า เปิดปุ๊ป ปิดปั๊ป)
    เมื่อเข้า Safe Mode ได้แล้ว พี่ก็รันโปรแกรมตัวนั้น
    แล้วสังเกตุดู ตัวที่มันรันตัวแรก แถบแดง ๆ ที่รันเกือบ ๆ
    เต็ม 100% ปิดตัวนั้นซร้า จำชื่อไฟล์นั้นไม่ได้แระ
    จากนั้น พี่ก็เอาโปรแกรม MSN ออกก่อนนะครับ
    แล้วก็รัน Tool ตัวที่ 2 จากนั้น รีต๊าดอีกครั้ง เพื่อเข้า
    วินโดวส์ ลง M ใหม่ซะ แค่นี้ ก็เสร็จโจร ครับ

14. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ยังงี้ต้องไปหาหมอแล้วนะพี่ หรือไปหาหมอนวดดีกว่า
    ออกมาใสปิ้งเลยนะจ๊ะ

15. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    ตรูก็ว่าแระ อะไรอยู่ดีๆ ส่งไรมา ถามไปก็ไม่ตอบ ปั๊ด หยิ่ง ชิชะ

16. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามาดูวัยร้าย วัยรัก 555...

17. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    ส่งมาทั้งวันเลย

ว่าแล้วว่าไวรัส

18. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    พี่ติ่งคร้าบ ลองดูครับพี่
    http://thaicert.nectec.or.th/
    เว็บนี้อ่ะครับ

19. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    เอ่อ..............คือว่า ทำไม่เป็นคร้าบบบบบบบบบบบบบ ใครเป็นมาทำให้หน่อยจิ :D

20. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    เรามัน low tec ไม่รู้จะช่วยไรดี

21. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ลง Window ใหม่เลยพี่ถ้าขยัน นะ คับ หาย ชัวร์

22. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ทีอย่างเนี้ย ทำไม่เป็น :D

23. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    คอมพังช่างมาน ไปนวดดีก่าพี่ 5555 พริ้ววววว

24. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    หาที่นวด กระปู๋ แจ่มๆ แล้วโทรมาหากรู เลย พร้อมเสมอ :D:D:D:D

25. Gotzilla27

121
    39
    0
    ทำให้มั๊ยคร๊าบพี่ติ่งอาสาทำให้ เป็นน้องที่บริษัทเดียวกับพี่เด่น ขอค่าแรงซักเป็ปซี่ขวดนึง บวกความรู้ SR นิดนึง...อิอิ เด๋วจะลงวินโดว์ให้ใหม่ให้แจ่มเยยเอาป่ะพี่.

26. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    เวนกำ
    ผมเผลอรับไปแล้ว T_T

27. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    ลองใช้ Kaspersky anti virus ดูคับ เข้าsave moad ลองเข้าไปปิดการทำงานของไวรัส ที่ msconfig

28. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    สงสัยต้องลงใหม่สถานเดียวครับท่าน

29. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    ไปด้วยนะครับ แนะนำตามพี่กานครับ มีฐานะอย่างเรา ใหม่เลยครับ:D:D:Dนิดนึงครับเวปมันเป็นไรครับเดี๋ยวนี้เข้ามายากจัง เดี๋ยวหลุดเดี๋ยวหลุดตลอดเลย:confused::confused::confused:รู้สึกกันบ้างหรือเปล่าครับ

30. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    ขณะนี้มีการแพร่เวิร์มไวรัสทาง MSN ที่มีผลทำให้คอมพิวเตอร์เข้า pantip.com
    และเว็บอื่นๆ อีกหลายเว็บไม่ได้ ... ตรวจสอบวิธีป้องกันและแก้ไขได้ที่นี่

การแพร่เวิร์มไวรัสทาง MSN

เนื่องจากขณะนี้มีการเผยแพร่เวิร์มไวรัสบางตัว ที่มีผลทำให้คอมพิวเตอร์ไม่สามารถเข้าใช้งานเว็บไซต์ http://www.pantip.com รวมถึงเว็บอื่นๆ
    อีกหลายเว็บ ทางทีมงานจึงอยากจะเตือนผู้ใช้เว็บทุกท่าน ให้ตรวจสอบ
    ทุกครั้งที่จะรับไฟล์ทาง MSN ไม่ว่าจะจากผู้ที่รู้จัก หรือไม่ก็ตาม

เนื่องจากไวรัสดังกล่าวนั้น จะใช้การแพร่ตัวผ่านทาง MSN ไปเรื่อยๆ ซึ่งถ้ามีการส่งไฟล์ที่มีชื่อประมาณ image.zip หรือ pic.zip ก็อย่ารับไฟล์นั้นๆ แล้วกรุณาแจ้งให้คนที่ส่งไฟล์ให้เราทราบด้วยว่าอาจจะมีไวรัส ให้ทำการตรวจสอบด่วน

แต่ถ้าได้กดรับไฟล์ดังกล่าวไปแล้ว ก็ให้เข้าไปดูวิธีกำจัดเวิร์มดังกล่าวได้จาก http://thaicert.nectec.or.th ครับ ส่วนถ้าได้จัดการเวิร์มดังกล่าวไปหมดแล้ว แต่ยังไม่สามารถเข้าเว็บพันทิปได้อยู่ ให้เข้าไปตรวจสอบไฟล์

C:\WINDOWS\system32\drivers\etc\host ในเครื่องครับ ให้ลบบรรทัดที่มีข้อความ 127.0.0.1 http://www.pantip.com ออกแล้ว save ไฟล์ดังกล่าวก่อน แล้วทำการรีสตาร์ทคอมพิวเตอร์ครับ สำหรับเว็บอื่นๆี่ เข้าไม่ได้ก็ใช้วิธีแก้ไขวีธีเดียวกันนี้ คือลบบรรทัดที่ขึ้นต้นด้วย 127.0.0.1 แล้วตามด้วยชื่อเว็บนั้นๆ ออกไปครับ

ไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่านะคะ ข้อมูลจากhttp://sale-for-baby.pantown.com/

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้