NVเสียงเครื่องยนต์ดังมากในห้องโดยสารครับ แก้ยังไงดีครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย DarkDD, 31 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DarkDD

DarkDD Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้รถที่บ้านเป็น NV van หนะครับ
    แต่เปลี่ยนเครื่องเปลี่ยน SR20DE เกียร์ออโต้ครับผม
    ที่นี้แม่ผมใช้แล้วบ่นว่าเสียงเครื่องยนต์ดังมาก ๆ เลยรำคาญ
    อยากขอความรู้จากพี่ ๆ ด้วยครับว่าจะแก้ไขยังไงดีครับ
    เช่นการติดแผ่นกันความร้อนที่ฝากระโปรงจะช่วยลดเสียงได้รึเปล่าครับ
    หรือว่ามีวิธีไหนอีกครับ

ขอบคุณคร้าบ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    โหพี่ แค่เครื่องก็กระหึ่มแล้วครับ

3. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    คงต้องรอท่านผู้รู้มาตอบคับ...แต่ของผม GA16 ชอบเปิดกระจกฟังเสียงท่ออ่ะ....

4. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ดังจากท่อ หรือเครื่องอ่ะครับ
    ถ้าจากท่อก็ใส่พักกลางเพิ่ม หรืออาจเปลี่ยนพักปลายใหม่เป็นใส้ย้อน
    ถ้าจากเครื่อง ผมว่า Sound Damper ก็อาจช่วยได้ครับ
    ติดในห้องโดยสารนะ ไม่ใช่ในห้องเครื่อง

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    แผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรงช่วยได้บ้าง แต่จะช่วยเรื่องป้องกันฝากระโปรงซีดได้มากกว่า

เสียงดัง จากตัวเครื่องหรือท่อ

จากตัวเครื่องก็คงต้องไล่ดูว่าจากจุดไหน
    จากท่ออันนี้ไม่ยาก เข้าร้านท่อเช็ครอยรั่ว เช็คประเก็น(ท่อเดิมๆรึเปล่า หรือท่อแต่ง)...:rolleyes:

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อิอิอิอิ ยกออก ครับเงียบสนิด คริคริคร

ล้อเล่นน๊าคริคริ

7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อากาศ เป็นตัวนำเสียงคร๊าบ อุดรู ให้หมดครับ ถ้าใส่กรองเปลือย ก็ดัง นะครับ เฮดเด้อ ยิ่งดังเข้าไปอีกครับ

8. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

9. DarkangleDD

DarkangleDD Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบพี่ ๆ
    รถคันนี้เป็นรถใช้งาน ขนของหนะครับ
    ไม่ได้ต้องการให้มีเสียงท่อหรือเสียงอะไรดังครับผม
    แล้ว Sound Damper นี่ราคาติดตั้งประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
    แถวจัสโก้พัฒนาการหรือละแวกนั้นมีร้านรับติดที่ไหนบ้างครับ
    นี่ผมคิดว่าจะเอารถไปติดเซนทรัลล็อคหนะครับ
    พี่ ๆ มียี่ห้อแนะนำมั๊ยครับหรือร้านแนะนำรึเปล่าครับ

อีกอย่างครับ อยากได้กระจกไฟฟ้าคู่หน้า
    เพราะของ NV VAN นี่เป็นแบบมือหมุนหนะครับ
    เวลาที่บ้านใช้จะได้สะดวกหน่อยครับ
    จะมีวิธีการดัดแปลงยังไงบ้างครับผม

ขอบคุณคร้าบ

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    หลายคำถามจังเลย เป้ค่อยๆตอบน้องเค้าละกัน

11. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ของพี่ก็ดังเหมือนเรือเลยอะ เปิดเพลงฟังไม่ค่อยได้ยินเลย

12. DarkDD

0
    0
    0
    รอฟังคำตอบจากพี่ ๆ คร้าบ
    ขอบคุณคร้าบ

13. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อิอิ ติดแผ่นแด้ม เลยพี่ ติดทั้งคันเลยช่วยได้เยอะนะ เห็นพวกรถติดเครื่องเสียงเขาใช้กัน ใน isuzu รุ่นใหม่ก็ใช้นะครับทำให้รถเงียบขึ้น เชฟวี่ก็ใช้นะครับ

14. green nv #032

2,789
    89
    0
    ราคาตัวแผ่นซับเสียงไม่รู้เหมือนกัน เซนทรัลล็อคติดมา 2 ประตูหน้าพร้อมค่าแรง 1,500 บาท(ติดร้านแถวๆบ้านไม่รู้ยี่ห้อเหมือนกัน)
    กระจกไฟฟ้า ก็ร้านที่ทำพวกกะจกไฟฟ้าเค้าทำแบบสลิงกะแบบยกราง
    แต่ถ้าอยากได้เนียนๆก็ไปซื้อประตูตัวนอกมาก็จะได้ทั้งกระจกไฟฟ้า และแผงประตูด้วย ก็สวยดี

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ราคา700ที่เค้าโพสในกะทู้บนน่ะเป้ ใช้ได้ป่าว ว่าจะเอาใว้ซักชุด

16. DarkDD

0
    0
    0
    เอ่อ พี่ ๆ ครับ
    Sound Damper นี่ติด NV VAN ราคารวมติดตั้งจะประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
    แล้วร้านพวกติดตั้งเครื่องเสียงมีกันหมดใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

17. green nv #032

2,789
    89
    0
    เฉพาะมอเตอร์เซนทรัลล็อครึเปล่าครับพี่อ๊อด...:rolleyes:
    เห็นร้านที่ผมเอาไปทำมีรถลูกค้ามาเปลี่ยนเค้าคิดตัวละ500 พร้อมเปลี่ยน รถตู้ที่บริษัทก็เหมือนกันไปเปลี่ยนมาตัวนึงคนละร้านกันเค้าก็คิด 500 บาท
    (ที่วรจักรตัวละ 2-300 ไม่รู้เอามาใส่ด้วยกันได้รึเปล่า)

18. green nv #032

2,789
    89
    0
    ใครรู้ราคาช่วยทีครับ...:rolleyes:

ร้านเครื่องเสียงมีเกือบทุกร้าน
    จริงๆแล้วเราสามารถ D.I.Y.เองได้ ต้องลองหาข้อมูลดูครับ...:D

19. DarkDD

0
    0
    0
    ผมไม่แน่ใจว่าเสียงมาจากตรงไหนหนะครับ
    แต่แม่บ่นว่าได้ยินเสียงเครื่องดังจนรำคาญครับแล้วบอกว่าเสียงมาจากด้านหน้าครับผม
    เลยไม่แน่ใจว่าระหว่าง
    -ติดที่บุกระโปรงหน้าที่เค้าใช้กันความร้อน ไม่ทราบว่าพอจะช่วยลดเสียงจากเครื่องได้รึเปล่าครับ
    -ติดsound damper ที่ประตู
    แบบไหนจะดีกว่ากันครับ ถ้าเสียงเครื่องมาจากด้านหน้าหนะครับ
    เพราะราคาสองอย่างนี้ก็ต่างกันหลายเท่าเหมือนกันครับ

20. green nv #032

2,789
    89
    0
    "ดังจนน่ารำคาญจากด้านหน้า..."
    ตัวช่วยทั้งสองอย่างคงช่วยไม่ได้มากแล้วละ เช็คที่ตัวเครื่องยนต์เช่น ท่อร่วมไอดี-ไอเสีย ท่อกรองอากาศ ก่อนดีกว่านะถ้าดังขนาดนั้น:rolleyes:

21. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    แผ่นซับเสียง หรือแผ่นแด้ม ถ้าจะซื้อเยอะแนะนำให้ไปซื้อที่บ้านหม้อครับ ยี่ห้อ Noise Killer เค้าก็ว่า ok เค้าขายกันยกกล่องเลย ราคาถูกกว่าไปซื้อตามร้านเครื่องเสียงทั่วๆไป แต่ถ้าจะเล่นแบบดิบๆก็ต้องไปที่ร้านรับผสมสีรถยนต์ บอกว่ามาซื้อแผ่นซับเสียง (ภาษาช่างเรียกขี้หมา) อันนี้จะหนักกว่า แต่ถูกกว่าครับติดเองได้โดยใช้ความร้อนเช่นไดร์ร้อน หรือโหดๆหน่อยก็ไฟเผาเลย ให้มันเกิดความเหนียวแล้วติดลงไปตามพื้นรถ ประตูรถด้านใน แต่ถ้าไม่ถนัดก็คงต้องพึ่งช่างแล้วครับ

แต่ !!! ตัวซับเสียงพวกนี้ช่วยได้แค่ 15% เท่านั้นนะครับ

ยังไงลองเช็คตามที่เป้ว่าดูก่อนจะดีกว่าครับ

22. nv_gold

nv_gold New Member Member

86
    4
    0
    ของผมเคยเป็นอยู่ครับ เลยเอาไปให้ร้านทำท่อดูให้ ถอดแคทออกมา โอ... แคทหายไปไหนหมดหว่า โล่งเลย เลยยัดใยแก้วทำไส้ใหม่หมดไป 500 ครับ

23. DarkDD

0
    0
    0

24. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เป็นที่ท่อแล้วล่ะผมว่า

25. DarkDD

0
    0
    0
    เอ่อ เริ่มสับสนกับปัญหาแล้วครับพี่ ๆ
    ท่อหรือเครื่องหว่า

เพื่อนผมบอกว่าถ้าเปลี่ยนเครื่อง SR20DE มาควรจะปรับปรุงพวกระบบไอเสียต่าง ๆ ด้วย
    เช่น หม้อพัก, ท่อไอเสีย ฯลฯ
    ขอความเห็นพี่ ๆ ด้วยครับ ควรทำอะไรบ้างครับ

แต่เครื่องแค่ 140HP เองนะครับ

ขอบคุณครับ

26. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ไปเดินท่อใหม่เลยครับ

27. DarkDD

0
    0
    0
    มีร้านแนะนำมั๊ยครับพี่

ขอบคุณครับ

28. green nv #032

2,789
    89
    0
    เอาไปเข้าร้านเช็ครึยังครับ เช็คให้ชัวร์ก่อนว่าจุดไหนน่าจะดีกว่าเน้อ...:rolleyes:

อ้าว กำลังอ่านเพลินๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้