อยากได้วิธีทำหูลากรถ ด้วยตัวเองครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย lengaru, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lengaru

lengaru Guest

0
    0
    0
    จำได้ว่ามีการโพสต์ วิธีทำหูลากรถ ของ ตาโต ไว้ แต่ผมลืม save ใครมี เก็บไว้ ช่วยแบ่งปันให้ด้วยครับ

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ผมเคยลงไว้ให้แล้วแต่กระทู้หายไปแล้ว เดี๋ยวจะเอามาลงให้ใหม่ครับ

3. lengaru

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ กำลังรอผู้มาช่วยเหลืออยู่เรยยย

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ทำได้เเล้ว เอามาขายด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 สิงหาคม 2008
  5. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    อยากเห็นๆๆๆ อะคะ

6. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    เดี๋ยวคืนนี้เอามาลงให้อีกรอบครับ

7. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ขอเอาของเก่ามาละกันนะครับ พอดีเคยตั้งกระทู้ไว้อีกเว็ปนึงก็ขอเอากลับมาเลยละกัน ประกอบกับไม่ค่อยมีเวลาทำใหม่หมด รูปที่เคยอัฟไว้ก็หายหมดต้องทำใหม่ด้วย

หลังจากที่ใช้งานมาหลายเดือนแล้วก็รู้สึกว่าคุ้มดีครับ สามารถป้องกันลิ้นหน้าได้หลายๆครั้งแล้วครับ

ก็เริ่มเลยนะครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ว่างๆ ไม่รู้จะทำไรใส่รถดี งบก็ไม่ค่อยมี ก็เลยคิดๆ วันก่อนเอารถไปจอดที่ห้าง เจอแท่งปูนดักล้อกันจอดเลยช่อง เพราะรถสูงไม่ถึง 5 นิ้ว ก็เสียวๆว่าจะติดกับลิ้นหน้าหรือเปล่า เลยคิดว่าน่าจะมีอะไรมากันไว้ซะหน่อย ไม่ผ่านก็จะได้รู้ก่อนไม่ต้องกลัวลิ้นหน้าแตก
    หรือว่าต้องทำสีใหม่ ก็เลยคิดว่า หูลากนี่ล่ะ ของเก่าที่ติดรถก็อยู่ต่ำกว่าลิ้นด้วยใช้งานไม่ได้อยู่แล้ว เอามาทำใหม่ซะเลย เริ่มเลยครับ

1. หูลากที่ขายๆกันอยู่ ก็ราคาประมาณ 500 บาท และเป็นการติดในแนวตั้งครับ ถ้าแนวนอนก็ต้องทำขาใหม่ สู้ทำใหม่ไปเลยทั้งอันดีกว่า แถมตรงใจด้วย ที่ผมทำขึ้นมาใหม่นี้สั่งโรงกลึงทำราคา 400 บาทครับ
    2. รูปทรงหูลากใหม่ก็ง่ายๆครับ รัศมีห่วงรอบนอก 8 ซม. ใน 5 ซม. รูเล็กรอบวงก็ตามชอบครับ(แต่อย่าใหญ่เกิน) รูอื่นๆ ก็ตามชอบอีกนั่นล่ะครับ ความยาวทั้งสิ้น 40 ซม.ครับผม

3. ถอดหูลากเดิมออกมาแล้วก็เชื่อมประมาณนี้ครับ

4. ก่อนเชื่อมก็ดัดลงมา 2.5 - 3 ซม.ก่อนนะครับ แล้วก็ดัดตรงกลับ เพื่อหลบลิ้นหน้าที่ต่ำกว่าความยาวของหูลากเดิมครับ

5. เชื่อมเสร็จก็เริ่มขัด แต่งชิ้นงาน เอาพวกคราบและสนิมออกแล้วพ่นสีรองพื้นครับ ก็แล้วแต่ฝีมือแต่ละคนครับ

6. แดดดีๆ รอให้สีรองพื้นแห้งครับ

7. งานนี้ชอบสีอะไรก็ตามสบายเลยครับ จะแดง น้ำเงิน หรือมีทุนก็เอาไปชุบโครเมี่ยมเลยครับ

8. จากนั้นก็พ่นแล็กเกอร์อีก 1-2 ครั้ง สึจะได้ทนๆ หน่อย

9. สีแห้งแล้วก็ลงมือ ติดตั้งครับ อันนี้ข้างในขี้เกียจพ่นไปหน่อยครับ (ไม่มีใครเข้าไปมอง นอกจากช่างช่วงล่าง)

10. มองจากข้างล่างก็อยู่ประมาณนี้ครับ อยู่ต่ำกว่าลิ้นหน้า 0.5 ซม. ยื่นออกมา 10.5 ซม. สูงจากพื้นก็ 4นิ้วครึ่งนิดๆครับ

11. มองจากด้านข้าง ถ้าจะชนก็จะโดนหูลากก่อนครับ

12. ด้านบนครับ น่าจะกำลังดี ใครว่าสั้นไปก็ตอนเชื่อมขยับออกมาหน่อย ยาวไปก็ขยับเข้าครับ

13. เทียบความสูงครับ แค่กระป๋องเบียร์ครับ

สรุป.. ค่าทำ
    - หูลากใหม่ที่โรงกลึง 400 บ.
    - ค่าเชื่อม 0 บ. ที่บ้านมีเครื่องเชื่อม เลยเชื่อมเองซะ
    - กระดาษทราย#320 ไว้ขัด 20 บ.
    - สีรองพื้น 45บ. สีแดง 45บ. แล็กเกอร์ 45บ. (ใช้ไม่หมด เหลือเยอะเลย)
    - ค่าติดตั้ง 0 บ. ติดตั้งเอง
    จบงานที่ด้วยเงิน 555 บาทพอดีครับ + หยาดเหงื่ออีกนิด = รถสวยด้วยมือเรา

8. lengaru

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับ วิธีการทำ

ขอขอบคุณ หากมีวันว่าง ว่าจะรีบทำ สงสารรถเวลา ไปจอด เพราะ แท่นปูน แต่ละที่ สูงต่ำไม่เท่ากัน จะได้มีของป้องกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้