เตือน ...ถ้าเข้าไปทำโช๊คร้านนี้ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย mr.klang, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr.klang

mr.klang New Member Member

33
    2
    0
    ใครอยู่แถวบางนาครับ...
    ถ้างั้นชื่อนี้คงจะคุ้นหู " พรเทพโช๊คอัพ "
    ผมใจร้อน ได้รถมา( ซื้อมือ ๒ มาครับ ) วันนั้นนัดอู่ประจำไว้ แต่...เข้าไปแล้ว
    เจ้าของอู่ออกไปกับลูกค้ารายอื่นโดยลืมนัดผม...:cry:
    วันนั้นผมนัดให้ช่วยเช็คโช๊คอั๊พและน้ำมันที่ซึมว่ามาจากไหน ตามที่เจ้าของเดิม
    บอกว่าต้องทำด่วน...โดยที่ผมไปล้างห้องเครื่องมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะตามคำ
    แนะนำของเจ้าของอู่...
    ด้วยความโมโห ปนกับยังมีตังค์เหลือที่จะซ่อม และต้องการซ่อมให้เรียบร้อย
    โดยเร็ว...ผมตัดสินใจไปซื้อโช๊คแก๊สใหม่มา ๔ ตัว โดยไม่สนใจที่จะรอเจ้าของอู่
    เพราะถือว่าผิดสัญญากับผมเอง....
    ผมตัดสินใจไม่โทรไปหาเจ้าของอู่ เรียกว่าไม่ปรึกษาแล้ว ลงมือเองโลด....:teeth:
    อ่านต่อนะครับ...

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
  3. mr.klang

33
    2
    0
    ขอโทดทัครับ พอดีมีสานเข้า....
    ต่อ....
    พอได้โช๊ค ก้มองหาร้านใส่ ก็ไปสะดุดตากับร้าน " พรเทพโช๊คอัพ "
    ดูแล้วเข้าท่าแหะ....รถแต่งเพียบ เลยเข้าไปจอดข้างร้าน ( ในร้านที่จอดเต็มครับ )
    กว่าจะหาคนถามว่าใส่โช๊คได้ไม๊ ถ้าไม่ได้ซื้อกับทางร้าน คิดค่าบริการเท่าไหร่
    ก็ใช้เวลาพอสมควร...
    ๕๐๐ บาท ครับ ช่างผมยาวบอกผม หลังจาที่โทรหาเจ้าของร้านแล้ว แถมบอกว่า
    ใส่อย่างเดียว ไม่รับรองว่าโช๊คที่ซื้อมาถูกรุ่นหรือปล่าว และก็ไม่รัปประกันใด ๆ ทั้งสิ้น....
    ผมตกลงทำ เนื่องจากอยู่ในอารมณ์ขุ่น ๆทั้ง ๆ ที่ก็ไม่ค้อยแน่ใจว่าโช๊คที่ซื้อมาถูกรุ่นหรือ
    ปล่าว...ครับ ผมตกลงทำ....
    ผมมาเขียนต่อได้ปล่าวครับ พอดีมีงานด่วนเข้าครับ ขอโทด....พี่น้องด้วยนะครับ

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
  5. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ค้างครับ........... อารมณ์มันค้าง:noidea:

6. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    รอฟังอยู่ครับ...

7. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    รู้สึกโช๊คผมจะอัดจากร้านนี้ครับ แต่ถ้าใส่โช๊คนี่ผมใส่อู่ATEC ครับ ไม่ไกลจากร้านโช๊คเท่าไหร่

8. mr.klang

33
    2
    0
    มาแย้วครับ...ขอโทดอีกครั้งครับ
    ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงรถเสร็จครับ...
    พอผมจะจ่ายเงินด้วยความกระหยิ่มยิ้มย่อง ว่าไม่ต้องง้อก็ได้(อู่ประจำนะครับ) มีเงินทำที่ไหนก็ได้
    เสร็จเหมือนกัน ตอนนั้นผมคิดอย่างงั้นจริง ๆ...
    ช่างผมยาวกระซิบบอกผมว่ มีน้ำมันหยดรู้สึกว่าจะมาจากแทงค์เกียร์
    ผมถามว่าที่นี่ทำได้ไม๊....ช่างพยักหน้าว่าได้
    เข้าทางเลยครับ ใช่อย่างเจ้าของรถคนเดิมบอก ผมไม่ลังเลที่จะตอบว่า ทำเลยครับ ( ในใจอ่ะสะใจ
    ซะอีกที่คิดว่าดีล่ะ เห็นมั๊ยที่ไหนก็ทำได้ และถ้าจะเก่งด้วยเพราะดูอาการของโรคออกโดนที่เราไม่ต้อง
    อธิบาย เครื่องไม้เครื่องมือก็ดูพร้อม รถรามาทำก็เยอะ )
    แต่ถ้าจะนานครับ ถามเเล้วน่าจะเป็นเย็น ๆได้รถ เพราะตอนนั้นก็จะบ่ายแล้วครับ...
    ๔ โมงกว่า ๆผมกลับมาอีกครั้ง
    รถยังคาอยู่บนฮอยย์ ยังไม่เรียบร้อย....ผมต้องทะเหลทะไหลเดินแถวนั้น ราว ๕ โมงครึ่ง
    เถ้าแร่ขับรถไปลองกลับมาเรียบร้อย และหันไปคุยกับช่างเมื่อผมจะขอรับรถและชำระเงิน
    วันนั้นผมต้องจ่ายไปอีกปนะมาณเกือบ ๕.๐๐๐ บาท โดยมีค่าซีลเพลา / พอกเกียร์ / น่ำมันเกียร์ / สายพาวเวอร์ / ค่าบริการ ๑,๐๐๐ บาท
    ยิ้มครับอย่างภูมิใจ ว่านี่สิ อู่มันต้องแบบนี้ เห็นอะไรไม่ดีก็บอก เราก็จะได้ซอมได้ทำ....
    ผมควักเงินจ่ายอย่างโล่งอก ว่าที่นี้แหละ จะได้ขับอย่างมั่นใจสักที....
    " พรุ่งนี้ถ้าพี่ว่าง ควนจะเปลี่ยรลูกหมากคันชีก คัน.ส่ง....ปีกนก....."
    ประโยคนี้ออกจากปากของเถ้าแก่ ซึ่งอายุน่าจะอยู่ประมาณ ๓๐ ต้น ๆ
    ผมถึงกับเหวอ เสียอาการเล็กน้อย แต่ก็ถามกลับว่า ยังมีอะไรอีกมั๊ยที่ควรจะ
    ต้องทำ...ทางร้านบอกว่าน่าจะจบ...ขอให้มาแต่เช้า.....

9. YTN

226
    13
    18
    ???.....ยังมีต่อ......???

10. mr.klang

33
    2
    0
    เหตุการณ์วันต่อ ๆ มา ก็เหมือนกับวันแรก ๆ โดยเว้นว่างไป ๑ วัน(เนื่องจากนัดผมแล้วผมมาช้ากว่าอีก
    คัน หนึ่งแค่ทันเห็นหลังไว ๆ ถีงแม้ตอนนั้นยังไม่ถึงเวลาเปิดร้านก็ตามที) ผมจึงต้องมาใหม่วันรุ่งขึ้น เหตุ
    การณ์อย่างวันแรกดำเนิน คล้าย ๆ กัน ติอต่อกันอีก ๓ ครั้ง ครั้งละเกือบ ๔.๐๐๐ บ้าง ๕.๐๐๐ บ้าง
    แล้วผมก็ขับรถออกมา เบดเสรํจร่วม ๒๐.๐๐๐ ครับ ไม่รวมค่าโช๊คที่อยู่ประมาณ ๕.๐๐๐ ปลาย ๆ
    ผมขับรถออกมาด้วยความกังวล เพราะเจ้าของร้านถามผมประโยคสุดท้ายว่า...รถพี่ทำไว้ใช้งาน
    เองหรอ...ผมสะดุ้งรู้สึกทะแม่ง ๆ งัยพิกล ๆ ความนู้สึกตอนนั้น แต่ก็พยักหน้าตอบ ไปว่าครับ...
    และอกถามไปไม่ได้ว่า...มีอะไรที่ต้องทำอีกหรือปล่าว ทางร้านก็ตอบแบบไม่เต็มปากนัก...ว่าไม่
    ผมสังเกตุและรู้สึกได้....ว่ามันต้องมีอะไร....

11. mr.klang

33
    2
    0
    จนกระทั่ง....
    มาอู่เจ้าขาแป....รถยก(อุดหนุนมาตั้งแต่วิ้งของานซ่อมตามหมู่บ้าน) อยู่ซอยเฉลิมพระเกียรติ ๓๐ (ม้าทอง)
    ผมให้ช่วยจูนแก๊ส และน้ำมันให้หน่อย จนกระทั่งเลยไปพูดถึงการตัถังครอบแก๊ส...ตกลงกันไว้
    ที่ ๒.๕๐๐ มัดจำก้อน ๒.๐๐๐.-
    เหอ ๆ เหตการณ์ก็อีกหรอบเดิม...(เพราะผมสงสาร แต่ก่อนไม่ขาแป ทำจนคนติดเริ่มลืมตัว ทีนี้
    บวกทั้งค่าอะไหล่ ค่าแรง ค่าซ่อม ทุกอย่าง ฯ ละไว้เพราะเกี่ยวกับเงิน ๆ ทอง ๆ เครดิตต่าง ๆ
    วันหนึ่งกรรมก็ตามทัน ตกจากหลังคามาขาเกือบเดินไม่ได้ เดชะบุญยังแปเดินได้จนทุกวันนี้)
    ผมก็ยังคงติดตามข่าวคราว จนกระทั่งแกเริ่มทำงานซ่อมได้ พร้อมกับกิจการบริการยกรถ ผมก็
    เนยกใช้บริการอยู่เสมอ...ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเบิกเงินทีไร สุดท้ายก็ต้องจ่ายไม่ต่ำกว่าเท่าตัว...เพราะเงิน
    ได้ถูกหมุนไปกับรถ ค่าแรงช่างที่มาช่วย ทีนี้เวลาบรถก็จะไม่เหลืออะไร หาเหตุบวกจนได้ ...
    เฮ้อ...เซ็งกันบ้างมั๊ยครับพี่น้อง อย่าหาว่าผมมาเล่าเรื่องโง่ ๆ ผมให้ฟังเลยนะครับ...เป็นอุท
    ธาหรณ์ ก็แล้วกัน....
    จะเล่าต่อก็กลัวเพื่อน ๆ จะเบื่อ ถ้าอยากอ่านก็โพสมานะครับ ผมมาอ่าน ๆดูก็ชักจะอาย ๆบ้างแล้ว
    ล่ะ...โง่จริง ๆ นะ แต่ก็เพราะรัก NV ด้วยส่ะครับ จึงยอมทุ่มทุนสร้าง เฮ้อ...หมดกันเงินเก็บ...ตรู
    นะตรู....

12. YTN

226
    13
    18
    ตกใจเลยครับ ทำช่วงล่าง 25000 เหอๆๆๆ ทำไรบ้างหว่า มีบิลใหมครับ อยากเห็นจัง

เจ้าคันแดงทางซ้ายน่ะ ผมทำช่วงล่างทั้งชุด หน้า+หลัง หมดไปเกือบ ๆ 8000
    แต่นี่ 25000 วูบเลยครับ

13. mr.klang

33
    2
    0
    มีครับ....
    ขอเวลาแสกนส่งก่อนนะครับ
    เอกสารบางส่วนอยู่ในรถ ที่ตอนนี้จอดซ่อมอยู่ที่อู่ประจำมา ๓ วัน แล้วครับตอนนี้ผมต้อง
    ขอยืมรถแฟนมาใช้ครับ

14. mr.klang

33
    2
    0
    อัก ๒ ใบน่าจะอยู่ในรถนะครับ
    เด็วจะทยอย ลงให้ดูครับ...

15. mr.klang

33
    2
    0
    อีก ๑ ครับ

16. mr.klang

33
    2
    0
    อีก ๒ ใบน่าจะเกี่ยวกับแท่นเครื่อง ต้องแปลงหรือเปลี่ยนผมจำไม่ได้ครับ
    แล้วก้อปัญหาเพลา (รถผมซื้อมาเค้แปลงเครื่อง SR ๒๐ ฝาขาวลงมาดิอตั้งแก๊สพร้อม )
    เฮ้อ....เจ้าของเดิมเป็นลูกนายพลตำนวจมีตังครับ ยังวัยรุ่นอยู่เพิ่งทำงาน คงโดนหลอก
    มาเหมื่อนกันครับ เพราะผมต้องมาเก็บงานอีกเพียบครับ...เฮ้อ...

17. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    :Dเป็นที่รู้กันครับ ว่า ร้านนั้น เค๊า ทำแต่ ฮอนด้า
    ยี่ห้ออื่น วางเครื่องถือว่าเป็นรถแต่ง ดูโหงว เฮ๊งแล้ว ไม่มีใครแนะนำมาอาจเจอฟันหัวแบะ ครับ
    เจ้าของร้าน ซื่อพี่ใหม่ มั้งครับถ้าจำไม่ผิดนะครับ เคยโทรไปนัดให้เพื่อน เอา EG เข้าไป ทำ
    เอ่อไม่ได้เข้าข้างใครนะ ก่อนทำเค๊าไป เคาะราคาบอกก่อนเหรอครับ
    แต่ดูราคาจาก ใบเสร๊จแล้ว ราคา ก็ไม่แพงนะครับ ถ้าของเค๊าดีจริง....

แต่ถูกได้อีก.......:sad::sad:

อยู่แถวๆ วัดตละก่ำนี่เอง น่าจะถาม ก่อนนะจะได้แนะนำ อู่ดีๆ ถูกๆ กันนะครับ ...

ขอให้หายเศร้าไวไว อย่าคิดมากน๊า จุ๊บๆๆๆๆ:D

18. YTN

226
    13
    18
    ใช่ครับ ราคาก็ถือว่าปรกติ แต่ที่โดนไปสองหมื่นกว่า
    อาจเป็นเพราะทำหลายรายการมั้งครับ เหอๆๆๆๆ

19. mr.klang

33
    2
    0
    ครับ แต่ทำทั้งหมด ผมต้องมาเปลี่ยนของใหม่อีกครั้ง เช่น ปีกนก ลูกหมาก ลูกยาง ที่อัดไว้ถ้าผมยัง
    ถ่ายรูปทันจะเอามาฝากครับ ไม่ได้ว่าราคาแพงจนเกินไป แต่ใส่แล้วมันไปแก้ปัญหาทีปลายเหตุครับ
    เช่นยางรองแท่นเครื้อง เค้าวางเครื่องมาไม่ดี ต้องแก้ไขโดยยกเครื่องขึ้นวางและแก้ไขกันใหม่...
    ถ้าไม่ถนัดก็อย่ารับงานครับ ปรากฎว่าใช้เหลํกร้อยที่เป็นรู ๆ เชื่อมแปะไว่กับยางแท่นเครื่อง เพื่อช่วยรอง
    รับน้ำหนักแท่นเครื่อง นี่แค่ยกตัวอย่างนะครับ เนื่องจากไม่มีพื้นที่หรือไม่ก็คือไม่คิดว่าลามไปเรื่อย จน
    งานดูเหมือนว่าตัวเองคาดการณ์ไว้ผิด ไม๊ครับผมต้องยกครื่องออกเฟื่อวางตำแหน่งแท่นเครื่องใหม่หมด
    ยางหรืออะไรที่อัด ๆ มา แตก เยินหมดครับ มาดูได้ครับผมยังจอดซ่อมอยู่ตอนนี้ ...
    เรื่องของเรื่องคือถ้างานธรรมดา ๆ รถ ธรรมดา ไม่ด้องแก้ไขอะไรมากทำได้ครับ...อย่างงานเปลี่ยน
    โช๊ค ๔ ตัวของผมอ่ะเหมาะ นอกนั้นไม่ควรครับ
    ผมไม่มีอะไรกับทางร้านนะครับ ....
    ขอบคุณสำหรับทุกคนที่โพส....ผมไม่เป็นไรหรอกครับ แค่อยากตั้งข้อสังเกตุก็เท่านั้น
    ถ้าผมย้อนกลับไปใหม่ ผมคงเซฟเงินและเวลาได้หลาย เช่นอาจอัดโช๊คและใส่ที่พรเทพ ก็ไม่น่าจะเกิน ๑,๕๐๐-๒,๐๐๐ ช่วงล่างซื้อของเซียงกง + อัดลูกยาง ลูกหมากใหม่ ยกเครื่องขึ้นมาร์คทำแท่น
    เครื่องใหม่ ขยับทุกอย่างให้เข้าที่เข้าทาง แถมยังเช็คไดชาร์ท ไดสตาร์ท สานพาน และ ระบบทำความเย็นได้ ผมว่าไม่น่าจะเกิร ๑๕.๐๐๐ นะครับ...
    อ้อ..ข้อสำคะญหาอู่ดี ๆ ซักอู่ก็พอครับ (ว่าจะถามคุณธีรสิทธิ์อยู่ สะกดผิดอย่าโกดกันนะครับ)
    ขอบคุณอีกคร้ง...ผม...กลางครับยินดีรู้จักทุกคนครับ
    ผมอยู่ทุกวันล่ะครับ....บางนาครับ อิอิ

20. CaTTAROCK

CaTTAROCK New Member Member

290
    3
    0
    สู้ๆ ครับเป็นกำลังใจให้ โดนรายการเพรียบเลย

รายการซ่อมผมดูถูกไปเลย หุหุ

21. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    เอาใจช่วยเลยครับ
    ครับ อู่ นั้น เค๊าถนัด Honda ครับ งาน นิสสัน เค๊าอาจจะ คงไม่ถนัดครับ
    ส่วนเรื่อง ยางต่างๆ คงเบิกจากร้านอะไหล่ ธรรมดานะครับ
    และไม่ได้ใช้ ไฮดรอริก อัดแน่เลย (เอาค้อนตอก) แน่ๆ
    ผมว่าเจ้าของรถคนเก่า คงไปโมดิฟายอะไรมาแน่เลย เราเลย มาตามเก็บงานไม่หวัดไม่ไหว..:)
    ว่า แต่ งาน ราคานี้เค๊าไม่ เคลมให้เหรอครับ ..
    ลองโทรไปคุยดูนะครับ ...01-723-0639 เบอร์พี่ใหม่ (ผมหาจากกูเกิ้ล จากคำว่า พรเทพโช๊คอัพ ครับ)
    ..
    อ่อ ในใบเสร๊จก็มีครับ แต่โทรเข้ามือถือไปเลยครับ แน่นอนก่า
    เพราะว่าเสียตังไปตั้งเยอะถ้า ไม่ได้ตามที่เรา ต้องการเราน่าจะเรียกร้องอะไรได้บ้าง...สู้ๆนะครับ ..
    :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2008
  22. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ แต่จริงๆเห็นหน้าร้านแล้วเป็นผมก็ไม่กล้าเข้าจริงๆครับ พรเทพโช๊คอัพเนี่ย แบบว่ารถผมรถบ้าน

ตอนที่ผมอัดก็ให้พี่ที่อุ่เค้าฝากคนเอาแต่โช๊คไปที่ร้านน่ะครับ ถ้าเปนผมเอารถไปผมว่าอาจจะโดนเหมือนพี่แน่ๆ ส่วนอู่ที่ผมไปทำประจำก็อู่atec ครับ^^ อยู่ซอยเฉลิมพระเกียรติ14ครับผ๊ม

23. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    จริงเหรอจ๊ะ กบอิอิ

24. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    น่าจะลองขอคำปรึกษาในนี้ดูก่อนนะครับ ไม่เป็นไรผิดเป็นครูครับ

25. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    สู้ ๆๆ ครับเพื่อน้อง nv ของเรา

26. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ค่อยๆทำไปครับ

27. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    เรื่องเงินอย่าไปไส่ใจมันแล้วไปแล้ว ขอให้รถเราหายป่วยเป็นพอ เข้าใจหัวอกครับ เป็นกำลังใจให้ แต่ทามไมช่วงล่างทำโหดจัง25000 บ เป็นผม เป็นลมกันพอดี สู้ต่อไปเคียวโก๊ะ

28. เห็นใจคนเคยโดนเหมือนกัน ถือว่าสะเดาะเคราะห์ครับ(แต่อย่าโดนอีกเลยเป็นดีที่สุด)ตอนหลังมานี่คิดไว้ว่าไปทำอะไรที่ไหนให้ลองขับก่อนยังไม่ยอมจ่ายเงินถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ให้แก้ให้หาย ถ้าจ่ายก่อนแล้วเอากลับมาให้แก้ทั้งๆที่วันเดียวกัน หน้าเป็น_้น_ีนทุกร้านไป

29. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ร้านนี้มีชื่อเสียงในย่านนั้นจริงๆครับ

แต่ว่าก็ยังติดตังค์ที่ออฟฟิตผมอยู่ ไม่ยอมจ่ายซักที ตั้งนานแระ
    ที่ร้านก็ดูจะมีลูกค้าเยอะ แต่มะยอมจ่ายค่าของที่เอาไปแล้ว หุหุ

พอดีกะลังจะทำโช๊คเหมือนกัน

ถ้าอยู่ย่านนี้ แนะนำร้านที่อยู่ในปั๊ม ปตท. แยกลาซาล-ศรีนครินทร์
    ถูกกว่า แต่เป็นกันเอง รับประกันงานด้วยคับ หุหุ

30. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ก่อนจะเข้าอู่ ควรศึกษาดูก่อนบ้างก็ดีนะ
    หรือปรึกษาในคลับ จะได้ไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลา แถมเสียความรู้สึกอีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้