ต่อจาก primera ที่หายไป

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย ช่วยผมทีครับ เดือดร้อน, 15 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือ primera ของผมที่โดน ขโมยไปนะครับ
    ถามใครๆ เขาก็ว่าได้คืนยาก - ยากที่สุด
    พอดีคุณย่าของผมสุขภาพไม่ค่อยดี
    ผมจำเป็นต้องไป ดูแลท่าน แต่ระยะทางจาก คลอง6 กลับบ้าน
    มันก็ค่อนข้างไกล ผมไม่สามารถจะกลับเองได้
    รถก็ถูกขโมยไป ผมเหลือเพียงทะเบียน ของรถเท่านั้น
    ถ้าผมจะขายทะเบียน ของ Primera คันนี้ไป
    แล้วเอาเงินเก็บนิดๆ หน่อยๆ ไปออก e30 เก่าๆซักคัน
    รบกวนถามพวกพี่ว่า จะสามารถขายได้ไหมครับ แล้วมันจะผิดกฏหมายรึเปล่าครับ
    แล้วถ้าจะขาย มันจะได้ราคาประมาณเท่าไรครับ
    เพราะเงินเก็บผมมีเพียงแค่ 20000 บาท
    แต่ e30 อย่างน้อยๆ มันก็ 50000 บาทผมไม่อยากรบกวนเงินพ่อแม่ อะครับ
    รบกวนท่านผู้รู้ มาช่วยผมทีครับ
    เพราะย่าของผมท่านเดินไม่ค่อยได้ แล้วพ่อ แม่ ผมก็ไม่ค่อยว่าง
    ผมกำลังเดือดร้อนมากครับ ถ้าท่านสนใจ ทะเบียน nissan primera ปี 97 2.0AT

ติดต่อผมที่ 082-022-9994 พงศ์พิพัฒ นะครับ

1. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    แจ้งความรึยังครับ
    ในกรณีนี้ผมว่าไม่สามารถที่จะขายทะเบียนต่อได้นะครับ เพราะทะเบียนที่ขายได้ ต้องให้ทางขนส่งจำแนกว่าไม่สามารถใช้งานรถคันดังกล่าวได้เนื่องจากอุบัติเหตุ และส่วนใหญ่จะใช้วิธีสวมทะเบียนเถื่อนอะครับเรื่องนี้ยุ่งยากนะครับ แจ้งความแล้วรถหายก็ต้องตามจนกว่าจะเจอครับ ถ้าไม่แจ้งความก็ไม่ดีต่อผู้ครอบครองทะเบียนนะครับ ผมว่าลองตามเบาะแสสักพักก่อนดีกว่านะครับ เห็นใจจริงๆๆคับ ขอให้โจรกลับใจเอารถไปจอดทิ้งไว้ก็ยังดีครับ

2. peppy

peppy New Member Member

45
    0
    0
    ลองอีกทางคับต้องไปจ้างโจรนี่แหละรวดเร็วกว่าตำรวจเยอะมีคนเคยบอกแปปเดียวได้คืนเลย

3. แจ้งความไปแล้วครับ
    ถ้าอย่างงั้นผมก็คงขายไม่ได้สินะครับ
    เพราะว่า ถ้าเขาเอาไปสวม ทะเบียนมันก็ต้อง เป็นทะเบียนรถหาย
    ตำรวจก็คงจะจับ คนซื้อไปอีก T - T
    รู้อย่างงี้ไม่น่าแจ้งความเลยครับ
    ตำรวจก็ค่อยไม่สนใจหาไห้ ทะเบียนก็ขายไม่ได้

ขอบคุณมากนะครับ
    ที่ช่วยแนะนำผม

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ตอนนี้ใจร้อนไปคงไม่มีอะไรดีขึ้นนะครับ ผมว่าลองเริ่มตั้งข้อสังเกตุเองว่า ทำไมขโมยมันสามารถขับรถออกไปได้เร็วขนาดนั้น แล้วที่ๆคุณอยุมีกล้องวงจรปิดแสดงว่าเป็นหอพักหรือคอนโด ซึ่งขโมยมันคงตระเวนหารถรุ่นนี้ตามตรอกซอกซอย ก็คงไม่เห็นรถคุณ แสดงว่าคนขโมยหรือคนจ้าง ก็คงต้องเคยเห็นหรือรู้จักกับคุณ ไม่อย่างนั้นจะรู้ได้อย่างไรว่ารถจอดที่ไหนประจำและเข้า-ออกเวลาไหนวันไหนบ้าง ผมว่าลองดูคนใกล้ตัวหรือ ร้านที่คุณเคยเอารถไปใช้บริการที่ไม่ไกลจากที่คุณอยู่ ดูนะครับ แล้วแจ้งหน่วยงานที่รับแจ้งการโจรกรรมรถรึยังครับ ที่ไม่ใช่โรงพัก
    ผมตั้งข้อสังเกตุเองนะครับ
    1.รถรุ่นนี้อะไหล่น้อย จำนวนน้อยคัน สามารถสังเกตุได้ง่าย และรถมีตำหนิ
    2.ผมว่าคงไม่ขโมยไปใช้เองหรอกครับ
    3.ผมว่าอาจมีคนสั่งอะไ หล่รุ่นนี้เช่นเครื่องและเกียร์พัง และอะไหล่อื่นๆ เลยสั่งขโมย
    4.ผมว่ารถอาจไปแยกอะไหล่ใช้กับรถที่ชนมาหนักโดยที่ต้นทุนถูกกว่าการซื้อตามเชียงกง
    5. ผมว่างานนี้ต้องพึ่งไสยศาสตร์ครับ อย่างน้อยก็อาจใจชื้นขึ้นบ้าง

ค่อยๆสังเกตุไปละกันครับตามท้องถนนหรือ ตามพวกที่ทิ้งซากรถ เอาใจช่วยให้ได้กลับคืนมาครับเห็นใจครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้