### กันโคลงหลัง EK9 ใส่แล้วมันจะติดท่อเดิมๆหรือเปล่าครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    กันโคลงหลัง EK9 ใส่แล้วมันจะติดท่อเดิมๆหรือเปล่าครับ ของผมยังใส่ท่อ
    เดิมอยู่แล้วต้องทำไงบ้าง
    ถ้าเป็นกันโคลงหลัง EG ล่ะครับใส่ได้หรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ไม่ติดครับ แต่ ถอดท่อ เข้า-ออก ยากขึ้น (พอดีมีท่อ2ใบ สลับ ใส่เองครับ)

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

ใส่ไม่ได้ขายต่อผมนะครับ :D

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขอบคุณครับ ใครมีรูปขอดูบ้างนะครับ EG , EK9 ก็ได้

5. toppy741

toppy741 New Member Member

74
    4
    0
    มีคนเคยบอกว่า ใส่กันโครง EK9 แล้ว คานจะฉีก จริงป่าว เพราะว่ามันใหญ่ หรือไงนี้หละ

6. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ไม่ติดหรอกครับแต่เกรงว่าจะแข็งเกินไป ถ้าจะใส่กันโคลงหลังTypeR

กันโคลงหน้าก็ควรจะ TypeR ด้วยเพื่อความเหมาะสมกันครับ

ส่วนที่ใส่แล้วฉีกมันก็จริงเนื่องจากความที่มันแข็งไปนี่หละ แต่มันก็มีวิธีใส่

รอคนที่เคยใส่มาตอบละกันนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2008
    Dear To Mana, So_EK และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  7. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ของผมงะแย่ จัง ใส่แล้ว ติด ท่อ ท่อ tanabe ติดตรง ช่วงที่ ลายท่อตรงขึ้นมาหลบปีกนกหลัง

ไป มา 3ที่ ใส่ไม่ได้ ยอม เลยขาย ทิ้งเลย หุหุ

8. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    จนป่านนี้ ผมซื้อต่อพี่หึ่มไป ยังไม่ได้ใส่เลย
    ใครแนะนำร้านเชื่อมกันฉีก ดีๆบ้างครับ ว่าที่ไหน
    ปล.ผมอยู่แถวดอนเมืองอ่ะ จำได้ป่ะ

9. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    กันโครงหลัง EG ใส่ได้ครับ แต่จุดที่ยึดกับปีกนกมันจะไม่ตรง ต้องเจาะปีกนกเดิมเข้ามาข้างละประมาณ 1 นิ้ว แล้วรองแหวนเพื่อให้กันโครงไม่หลุดจากจุดที่ยึดกับปีกนกครับ ลองไปให้ร้านเค้าใส่ดูเลยครับ ไม่ยุ่งยาก ใส่แล้วรู้สึกมั่นใจขึ้นครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ที่สำคัญ ราคาถูกกว่าเยอะคับ :):)

10. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ไม่ติดแต่ใส่ยากครับ
    ส่วนเชื่อมเหล็กเพิ่มก้อใช้แผ่นเหล็นหนา 3-5 มิลเชื่อมติดที่คานแค่นั้นครับใช้มา 3 ปียังไม่ฉีกครับ

musachi และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  11. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ผมซื้อของ Vi-RS มาติดเหมือนผมเลยครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ใส่เลย แต่คงไม่ขายทิ้ง เพราะจะหาเรื่องเดินท่อเลสใหม่ทั้งเส้น :D

12. toppy741

74
    4
    0
    มีรูปที่เชื่อมกันฉีก ของEK9 ไหมครับ ขอดูหน่อย

13. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    เคยลงไปแล้วเลยลงอีกไม่ได้มีรูปนี้ดูเป็นแนวทางแล้วกันครับ

14. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    หลังจากได้เหล็กกันโคลงหลังมาร่วม ครึ่งปี ผมก็ได้มีเวลาทำ DIY ซะที ก็เลยเอามาให้เพื่อนๆ ชมกันครับ ส่วนวิธีการทำ DIY เหล็กกันโคลงหลังจะนำมาให้ผู้สนใจทำเอง มาให้ชม Step by Step

ปล. ใส่แล้วช่วงล่างหนึบกว่าเดิมทั้งเข้าโค้งขึ้น-ลงเนินหลังเต่า:D:D:D

15. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    สวยมากเลยครับ ขอข้อมูล ซื้อที่ไหน เป็นของอะไร ราคาเท่าไหร่
    หากมีรูปการทำ ก็ดีนะครับ ขอบคุณอย่างสูงครับทุกท่านเลย

16. So_EK

4,677
    245
    0

งงครับ ของผมไม่เห็นต้องแปลงอาไรเลยทั้งปีกนกเดิม ปีกนกแต่ง ใส่ได้เลย

จิงๆครับของ EG มันถูก อยากได้ของ EK เหมือนกันแต่หายากราคาแรงเกิ๊น

17. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    คัสสะโกะ ทั้งคัน

18. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    อีกหนึ่งครับสำหรับ กันโคลง EG ใส่ได้ไม่ติดไม่ต้องเจาะใดใดทั้งสิ้น เพียงแต่ว่าช่วงโค้งตรงท่อทีขึ้นหลบปีกนกต้องเดินหลบนิดหน่อย (ท่อเดิมไม่น่าติด) ส่วนของผมติดเพราะว่าไม่ได้คิดว่าจะใส่ เดินท่อมาก่อนเลยไม่ได้ให้เขาหลบให้แต่ถ้าเดินท่อแบบของพี่โสใส่ได้สบายมาก

19. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    เวลาใส่กันโคลงต้องทำแผ่นเหล็กลองเหมือนใส่ของ EK9 ป่าวครับ

แล้วขนาดกันโคลงของ eg 3 ประตู กับ 4 ประตู เท่ากันมั้ยครับ

20. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เค้าใส่กันหมดแล้ว แล้วเมื่อไหร่ผมจะได้ใส่บ้างเนี่ย ไม่มีเวลาเอาซะเลยช่วงนี้ :cry:

21. So_EK

4,677
    245
    0
    ลองกก็ดีครับ ถ้าไม่ลองก็ใช้แหวนอิแปะตัวใหญ่ๆลอง เพราะของผมหลังจากใส่ไปได้สักพักนึกก็โดนดึงเสียรูปเหมือนกัน

22. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ของผมเวลาใส่จุดที่ยึดตรงปีกนก มันจะต้องเอียงขาออกไปข้างละประมาณหนึ่งนิ้วครับ ก็เลยเจาะปีกนกเลย เพื่อให้เหล็กที่ยึดอยู่ในแนวดิ่งครับพี่โส เด้วถ้ามีโอกาส จะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับพี่

23. So_EK

4,677
    245
    0
    ครับผ่ม ยังงงๆเหมือนกัน

24. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ของผมตัดแผ่นอลูมิเนียมลองด้านในเพื่อให้กระจายแรงดึง ส่วนดด้านนอกก็ลองแหวนอีกตัว
    ส่วนกันโคลงของ 3 ประตู กับ 4 ประตู น่าจะเท่ากันครับ

อลูมิเนียมตัดประมาณในรูปลองด้านใน
    ปล. ขอขอบคุณเวปฝรั่งและพี่โสที่ถ่ายรูปเอามาให้ดูเป็นตัวอย่างในการใส่และข้อมูลต่างๆ

25. toppy741

74
    4
    0
    มีชัดๆๆกว่านี้อีกไหมครับ รบกวนหน่อย

26. Rote_EK

71
    4
    8
    ของผมก็ใช้แผ่นอลูมิเนียมหนา 5 มม. 2 แผ่น ประกบด้านหน้า และ 3 มม. ประกบด้านหลัง เพื่อกระจายแรงยึดน็อตครับ ส่วนการยึดนั้นจะเจาะรูเพิ่ม 1 รู ครับ โดยใช้ตัวประกับเป็นตัวอ้างการเจาะตำแหน่งใหม่ครับ

10 SEC. ถูกใจสิ่งนี้
  27. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ^
    ^
    ^
    เป็นวิธีที่ดีครับ ถ่ายรูปเห็นชัดๆด้วย เยี่ยมมากครับ

28. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    พี่โรจน์ครับ
    ถ้าได้ขนาดตัวแผ่น กว้าง x ยาว และตัดมุมเท่าไหร่ รูห่างกับขอบ และห่างกันเท่าไหร่ ยิ่งดีครับ

ปล.ทำไมแผ่นเล็กต้องเจาะรูเล็กๆตรงมุมด้วยหรอครับ

ขอบคุณครับ

29. toppy741

74
    4
    0
    ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลย ชัดเจน

30. Rote_EK

71
    4
    8
    ไม่มีวัตถุประสงค์อะไรครับ พอดีแผ่นที่ได้มามันมีรูอยูแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้