ช่วยด้วยค่ะ เรื่องสีรถ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Creamyy, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Creamyy

Creamyy Guest

0
    0
    0
    ช่วยด้วยค่ะ
    พอดีช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาได้จอดรถไว้ใต้คอนโดค่ะ แล้วรถโดนน้ำกับแป้งสงกรานต์เต็มเลย แล้วรถก็จอดตากแดดด้วย

เมื่อวานนำรถไปล้างปรากฏว่ามันมีคราบเป็นรอยๆทั้งคันเลยค่ะ (กระจกด้วยอ่ะ) เช็ดยังไงก็ไม่ออกค่ะ

เลยอยากถามว่าต้องใช้อะไรเช็ดค๊ะถึงออกอ่ะค่ะ ยังไม่อยากไปขัดสีช่วงนี้ช๊อตอ่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยตอบล่วงหน้านะค๊ะ กลุ้มใจมากค่ะ

2. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    ลองเอาไปเคลือบสีดูก่อนครับ เผื่อจะช่วยได้บ้าง

3. agelus

agelus New Member Member

69
    6
    0
    หาร้านที่ล้างดีๆ หน่อยนะครับ แบบ maguire หรือ auto glym น่ะครับ ให้เค้าลองเคลือบสีดู
    น่าจะช่วยได้ แย่ไปล้างตามปั้มหรือในห้างนะครับ เดี๋ยวจะเป็นรอยหนักกว่าเดิม

4. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    โดนแป้งอย่าตากแดดครับถ้าเกิน 2 วันแถมโดนแดดอีกไม่เหลือแน่ยิ่งรถสีดำด้วยเห็น ๆ
    ต้องรีบล้าง..ขัดเคลือบหายครับ...ขัดเคลือบทุกอาทิตย์เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ

5. Chang_ES

Chang_ES New Member Member

117
    18
    0
    ตามนั้นคับ เจอแป้งต้องรีบล้างนะคับ

6. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ตามท่านพี่สองท่านนี้บอกครับ แต่ปกติสองคนนี้ไม่ค่อยมาตอบทู้เลยนะ สงสัยเป็นหญิงถาม อิอิ:D

7. Samurai Naoto

Samurai Naoto New Member Member

82
    3
    0
  8. king_ES

king_ES New Member Member

122
    9
    0
    โดนเหมือนกัน เซ็งอยู่

9. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ถ้าเป็นคราบน้ำจะล้างไม่ออกครับ ต้องไปขัด เคลือบสักพัก จะจางไปเองครับ

10. Creamyyyy

Creamyyyy Guest

0
    0
    0
    Creamyyyy

ขอบคุณ พี่ๆทุกคนนะค๊ะ เดี๋ยวจะลองไปเคลือบสีดูนะค่ะ

ทราบราคาหรือเปล่าค๊ะ ไม่ทราบราคาประมาณเท่าไหร่ กลัวโดนหลอกค่ะ
    ขอบคุณอีกค่ะ

11. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    แพงหน่อยก็ประมาณ 350 ถูกลงมาหน่อยก็ 250 (น้ำยาของร้านนะครับ)

12. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ล อ ง ใ ห้ ต า ม อู่ สี ขั ด ดู คั บ เ ข า ขั ด ใ ห้

ไ ด้ ถู ก ก ว่ า ต า ม C A R -C A R E อี ก คั บ

13. Cjs

Cjs New Member Member

51
    4
    0
    ขัดตามอู่สีรอยคราบน้ำหายครับ เเต่อาจจะได้รอยขัดจากหัวขนเเกะเถมมา

ให้ร้านคาร์เเคร์มาตรฐาน ลองลงดินน้ำมันก่อนเคลือบสีดูก่อนครับ ถ้ารถที่ได้รับการเคลือบสีมาบ้าง
    รอยน่าจะจางลงได้เยอะ

หรือไปซื้อ meguiar scratch-x มาลงก็ได้ครับหายเกือบหมดเเน่นอน 720 บาท

14. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    เคลือบสีอย่างเดียว ไม่สามารถเอาคราบน้ำ (water Spot) ออกได้

ต้องขัดสี (Polish) เพื่อเอาคราบออก

แนะนำว่าทำทั้งคันดีกว่า จากนั้นก็เคลือบสีบ่อย ๆ

(อาจจะรักรถมากขึ้นอีกเพราะรถจะสวยใสมากขึ้น)

ค่าใช้จ่าย ไม่น่าจะต่ำกว่า 3500 ขึ้นกับร้านนั้น ๆ

อย่าไปประหยัดที่ขัดในอู่สีที่เก็บค่าขัดถูก ๆ

เพราะใช้ขนแกะในการขัด ซึ่งไม่ได้ขัดลบให้

จะเกิดเป็นริ้วแสง สังเกตุได้เมื่ออยู่กลางแดด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้