ติดเครื่องเสียงมาใช้ฟร้อน เดิม ทำไมมีเสียงหวี้ดรบกวนคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย โจ6365, 13 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ติดเครื่องเสียงมาได้ปีกว่าแล้วคับ ใช้ฟร้อนเดิม 2 din มีเพาเวอร์แอมป์ 1 ตัว 5 ch.
    ซับวูปเฟอร์ วอยล์คู่ 1 คู่ ตีตู้ปิด (แต่ตอนนี้เอาออกติดแก๊สแล้ว)
    แรกๆ ใช้ไม่มีเสียงรบกวนดีมากคับ แต่พอมาหลังๆ ก่อนติดแก๊สน่ะคับ มันมีเสียงหวี้ดดังตามรอบ
    เครื่องเลยอ่ะคับ ทำงัยดีคับ ดูสายกาว แล้วก็แน่นทุกตัว ไม่รู้เป็นที่ตัว ดรอป สัญญาณ จากฟร้อน หรือป่าวคับ ใครพอแก้ไขปัญหาเบื้องต้นได้บ้างป่าวคับ (ได้ไม่ต้องเสียตังค์อ่ะ อิ อิ ):D:D:D

2. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    เป็นที่สายครับ หรือ ไม่ก็แบตใกล้จะไปแล้ว ผมก็เคยเป็น อย่าปล่อยไว้นานนะครับ ไม่งั้นลําโพงพัง อาจเกิดจากสายไฟมันรั่วครับ หรือไม่ก็ขั้วไม่แน่น ต้องไล่กันดูครับ แต่ฟันธงเกี่ยวกับระบบไฟแน่นอนครับ

3. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    เป็นที่ตัวแปลงสัญญาณ เดิมใช้ฟร้อนขับลำโพง
    แต่เปลี่ยนใหม่มาเป็นใช้แอมป์ขับ
    ฉะนั้นจึงต้องมีการแปลงสัญญาณ เพื่อให้ใช้สายสัญญาณ RCA ได้
    การวีดๆๆๆๆ เกิดจากกล่องแปลงสัญญาณ และขั่วต่อสัญญาณต่างๆ อาจไม่แน่น
    รึขั่วลบ มันอยู่ใกล้กับ ตัวถังรถ

4. eit_mut

eit_mut New Member Member

191
    16
    0
    ที่ผมเคยเจอเป็นกับสายสัญญานคับ

5. ake-por

ake-por New Member Member

45
    4
    0
    ใช้สัณญาณรีโมทที่ไหนสั่งพาวเวอร์คับลองไล่ระบบนี้ดูเพราะวิทยุเดิมจะไม่มีสัณญาณนี้
    ต่อมาดูสายกราวด์ของพาวเวอร์บางทีแน่นแต่อาจมีขาดกลาง
    สุดท้ายเช็คสัณญาณเอ้าพุดที่มาที่ปรีและพาวเวอร์ลองไล่ดูนะคับ
    ระบบมันมีแค่นี้แหละ
    สงสัยโทรถามได้คับ

6. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ขอบคุณก๊าปป ... เดี๋ยวผมจะลองไล่ดูอ่ะคับ
    ดูแล้วน่าจะเป็น ตัวแปลงสัญญาณ ไม่ก็ ปรีแอมป์ แน่ๆ ขยับแล้วมีเสียงกุกๆ ตืดๆๆ
    แต่ แบตฯ ไม่ใช่แน่คับ เพิ่งเปลี่ยนมา ไม่ถึง 2 เดือนเองคับ.....

7. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ของผมเป็นที่ตัวแปลงสัญญาณพอเปลี่ยนวิทยุใหม่(ที่ไม่ต้องแปลง)ก้อหายครับ

แต่ใช้ไปเรื่อยๆก้อจะเป็นอีก คราวนี้เป็นที่หัวสายไม่เเน่น - -"

8. EvE 1234

EvE 1234 Guest

0
    0
    0
    ลองปรับ volume ที่แอมป์ให้เบาลงดูครับ ผมปรับแล้วหายนะ แล้วไปเร่งที่วิทยุแทน

9. numpunchza

numpunchza New Member Member

21
    2
    0
    เท่าที่เคยเจอกับตัวนะครับ สายสัญญาณมันใกล้กับสายไฟในรถครับ ทำให้เกิดสัญญาณกวนต้องแยกสายสัญญาณให้ไกลไม่งั้นก้อต้องเรียงสายให้ดีครับอย่าให้ใกล้กันครับ อาจทำให้เบาลง แต่ปกติก้อจะเสียงหวีดของแอร์รถอยู่แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้