ขอความช่วยเหลือด่วนครับ เอาโชคเดิมไปใส่สปริง H&R มาแล้ว ล้อติดซุ้ม ทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SpookyEK, 13 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SpookyEK

SpookyEK New Member Member

16
    4
    0
    ใส่ H&R มาแล้วล้อห่างจาก ซุ้มประมาณครึ่งนิ้วเองอ่ะครับ เวลาเจอเนินแล้วโดนซุ้มเลยครับ ใครพอจะแนะทางแก้ได้บ้างครับ ตอนนี้เท่าที่รู้มี 2 แบบ คือ
    1. เอาโชคเดิมไปอัดน้ำมันโชคใหม่
    2. เอาโชคเดิมไปใส่สตรัทปรับเกลียว
    แต่ไม่รู้ว่าแบบไหนดีกว่าอย่างไร ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

2. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ทำทั้งสองอย่างเลยค่ะ
    เอาโช๊คไปอัดน้ำมัน นานๆก็เหมือนเดิมค่ะ

3. ขนาดขอบเท่าไรคับ ยางขนาดเท่าไรคับ

4. SpookyEK

16
    4
    0
  5. มีอีกวิธีหนึ่ง คือ ตัดพลาสติกตรงซุ้มล้อหน้าบริเวณริมด้านนอกออกส่วนหนึ่งก็เรียบร้อย ส่วนซุ้มล้อหลังตีเหล็กพับเข้าไป คราวนี้ กระเด้งอย่างไงก็ไม่เกิดการเสียดสี รถผมโหลดต่ำกว่าของคุณอีกยังไม่โดนเลย ตัวถังอมล้อด้วยซ้ำ:cool:

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  6. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ของผมก็เป็นคับ แต่ของผมใส่สตรัทปรับเกลียว ก็ไล่ปรับกันไปเรื่อยจนกว่าจะไม่กระแทกอ่ะคับ

วิธีแก้ก็มีคับ คือ
    1. หาสปริงที่แข็งกว่าเดิมใส่ แต่ความกระด้างจะตามมาอย่างแรง
    2. เปลี่ยนแม็กก็ใช้งบเยอะพอควร อันนี้ถ้าจะเปลี่ยนจริง ควรศึกษา Offset ซักหน่อยคับ
    3. ลองเปลี่ยนยางดูคับ เป็น 205/40 R17 ดูคับ แก้มยางมันจะบางลงอีกหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2008
    kungking5 และ iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  7. SpookyEK

16
    4
    0
    ถ้าผมเอาโช๊คไปใส่ สตรัท ทั้ง 4 ตัว เลยให้มันสูงขึ้นมาอีกนิดจะดีไหมครับ เพราะว่า เอาโช๊คเดิมไปทำสตรัทคู่ละ 2400 อ่ะคับ
    แต่ไม่รู้ว่าเอาโช๊๕เดิมไปโมใส่สตรัท จะมีปัญหาอะไรตามมาบ้างอ่ะครับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  8. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

เปลี่ยนล้อ เป็นขอบ 16 15 ครับจบชัว

kungking5 และ <?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เห็นด้วยกับขอบ 16" ครับ

10. JOJOEYE

JOJOEYE New Member Member

237
    36
    0
    ลองเอาโช๊คไปอัดน้ำมันดูก่อนคับ...

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  11. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    จะเอาไปอัดน้ำมันหรือทำสตรัทปรับเกลียว ก็แก้ได้สเต็ปหนึ่ง แต่ก็ไม่จบแน่นอนถ้าใส่ของ 17 แนะนำให้หา ขอบ16 มาใส่ดีกว่า แล้วขายชุดที่ใส่อยู่ออกไป เสียตังเปลี่ยนล้ออย่าเดียว ไม่ต้องไปเสียตังอัดน้ำมันหรือทำสตรัทปรับเกลียว เสียโช๊คเดิมอีกเพราะอนาคตต่อไปคุณต้องอัพสเต็ปโช็คคุณแน่ๆ

12. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    16" แน่นอนที่สุด ตามที่พี่เขาว่าเลย

ถ้าขายสปิงบอกนะอยากได้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้