ไม่รู้เรื่องรถเรื่องเครื่องเสียงเลย รบกวนถามหน่อย

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ถามหน่อยคับ, 23 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีผมไม่รู้เรื่องรถ เรื่องเครื่องเสียงเลย
    พอดีมี มิตซูท้ายเบ้นซ์อยู่คันนึง แต่อยากจะใส่เครื่องเสียงที่เล่น แผ่นCD ได้ อันเก่าเล่นได้แค่เทป
    อยากรู้ว่า เวลาซื้อต้องดูยังงัยคับ เหนมีหลายแบบ แบบที่ อันเล็กๆ กะ 2din อะไรสักอย่าง
    แล้วเจ้ามิตซู นี้มันใส่ได้แบบไหน
    แบบไม่ต้องไปแก้ไข อะรัย ซื้อมาแล้วจับยัดใส่เข้าไปได้เลย
    แล้วแบบ 2din นี้เหนมันใหญ่กว่า จะใส่ได้ป่าวคับ หรือต้องไปแก้ไข ตรงช่องที่ใส่อีก
    แล้วอยากได้แบบ ใส่ cd ได้มากกว่า1 แผ่น ก้อจะดี แต่ถ้าต้องแก้ไข้ ก้อไม่เปนไรเอาแค่1แผ่นก้ได้

รบกวนช่วยตอบหน่อยคับ หรือจะ แนะนำให้ไปหาความรุ้ได้จากที่ไหน
    ผมไม่รู้เรื่องเลยคับ ถามแบบคนโง่เลยเนี้ย -..-
    ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบคับ

1. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    Cd เเค่เเผ่นเดียวก็เพียงพอครับ ถ้าสามารถเล่น MP3 ได้นะ

วิธีเลือกฟร้อนต์ ผม เเนะนำให้สำหรับเผื่อขยายระบบนะ
    ลองดูที่preout 2-3 ชุด กับ 24 bit น่ะจะเป็นจุดเริ่มต้น
    ที่จะไม่เสียเปล่า หาคุณต้องการขยายระบบ มาใส่เเอมป์กับซับ
    ส่วนยี่ห้อก็เเล้วเเต่เเนวเสียงกับเเบรนด์ที่ชอบเลยครับ

2. buraphaboy

buraphaboy New Member Member

9
    0
    0
    ใส่แค่ 1 din ก็พอครับ เอาที่เล่น mp3 ได้ครับ ถ้าคิดจะขยายระบบต่อในอนาคต ดู pre out มากกว่า 1 ชุดขึ้นไปนะครับ

ส่วนยี่ห้อ ลองดูกระทู้แถวๆนี้ ที่มีคนวิจารณ์แต่ละยี่ห้อเอาไว้นะครับ

3. ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำคับ

4. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    สิ่งที่ต้องดูสำหรับการเลือกฟร้อนนะครับ อันนี้สำหรับผมนะ เอาไว้เป็นแนวทางได้ครับ

อันดับแรก งบประมาณ ใครจะมีงบประมาณเท่าไหร่ก็ว่าแต่กระเป๋าครับ เราก็ต้องกะไว้ว่ากี่บาทถึงกี่บาท เวลาไปดูของส่วนมากมันไม่มีพอดีกับที่คิดไว้อยู่ละ อย่างผมก็ตั้งงบสัก 12000-15000 บาท เป็นต้น

อันดับ 2 แนวเสียงครับ สำหรับผมแนวเสียงสำคัญมาก เพราะถ้าไม่ชอบนี่ ฟังไปก็ทรมาณป่าวๆ ฟร้อนแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อก็จะมีแนวเสียงที่แตกต่างกันออกไป เช่น
    Sony เบสหนัก ลงลึก เสียงแหลมจัด กลางแห้งๆ - -"
    Pioneer ก็ยังเน้นเบสที่ฟังมันครับ แต่เสียงแหลมฟังดูสบายหูกว่า Sony แต่ใครชอบเสียงราบเรียบมันก็ยังจัดอยู่ดีละครับ
    JVC แนวเสียงก็เริ่มแตกต่างจาก 2ยี่ห้อดังกล่าวครับ ถ้าฟังโดยปิด ราวเนส ผมว่า JVC ทำออกมาได้ไม่เลวนัก สำหรับเสียงกลาง และเสียงตํา เสียงแหลมผมว่ายังขาดความคมเข้มไปนิด และขาดความกลมกลืนกับเสียงกลาง ฟังแล้วมันเหมือนแยกๆกันไงมะรู้ แต่ก็โอเคน่า ถ้าคุณไม่ได้จิงจังกับการฟังเพลงขนาดผิดนิดผิดหน่อยแล้วรำคาญ เอาเป็น ผมถือว่า JVC สามารถถ่ายทอดเสียงที่สบายหูได้ดีที่สุด ในราคาไม่เกิน 10000 บาท อ่อ เบสมันจะไม่หนักและลึกเท่า 2ยี่ห้อแรกนะครับ แต่เนื้อเบสก็เยอะอยู่
    ALPINE ยี่ห้อนี้หลายๆคนในบอร์ดชื่นชอบครับ เพราะเสียงมันไม่น่าเบื่อเกินไป ฟังเพลงสนุกก็พอได้ เพลงช้าก็เพราะ เสียงถือว่าออกจัดนิดๆ เหมาะกับเพลงพวก Jazz มากๆ เบสนั้นไม่หนักมาก แต่ก็ลงลึกได้ดีพอตัว และไม่ค่อยมีอาการบวมของเสียงเบส เสียงแต่ละความถี่ผมว่าก็ทำออกมาได้กลมกลืนกันได้ดีครับ ฟังแล้วสบายหูชวนฟัง อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ เพราะผมเป็นแฟนอัลพาย 100% แต่รุ่นที่น่าเล่นมักจะอยู่ช่วงราคา 10000-20000 บาท

แคเรี้ยน ไม่กล้าพิมภาษาอังกิต กัวผิด - -" อันนี้จะให้เสียงที่ค่อนข้างเป็นธรรมชาติครับ คือถ้าคนที่ชอบฟังแบบแฟลต น่าจะถูกใจ แต่ผมว่าตัวถูกๆนั้นเสียงมันน่าเบื่อ ดูเฉื่อยๆ ฟังๆละจาหลับ อิอิ ตัวที่น่าสนใจก็ราคาปาไปเกินงบผมทั้งนั้น เพราะเท่าที่ฟังมา 20000+ ทั้งนั้นที่มันเข้าหู >_<

ก็เป็น 5ยี่ห้อหลักๆที่นิยมกันในหมู่นักฟังครับ ไม่นับแมคอินทอร์ดน่า แพงเกิน - -" ไม่มีปัญญาวุ้ย

ส่วนพวกปรีเอ้าก็ดู 3ชุดเอาไว้ก่อนครับ จะได้ไม่เสียใจที่หลัง เผื่อจะมาขยายระบบ เพราะผมถือว่าถ้าคิดจะเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ โดยไม่มีแอมป์ คุณก็หาคุณภาพเสียงไม่เจอครับ อันนี้เฉพาะคนที่ต้องการฟังแบบจิงจังนะครับ อย่าคิดมาก

อ่อ ส่วนเรื่องบิตไม่ต้องไปดูมากครับ สินค้าระดับราคาไล่ๆกันนั้น ใส่เทคโนโลยีไล่ๆกันอยู่แล้ว เพราะ 24Bit แท้ๆ ก็ไม่มีตํากว่า 2หมื่นบาทครับ อย่าไปดูโฆษณามากครับ จะซื้อของพวกนี้ ต้องลองถึงรู้ ฮ่าๆๆ

แต่ยังไงก็ตาม อุปกรณ์ทุกชิ้นที่เลือกใช้นั้นมีผลต่อเสียงหมดครับ รวมถึงการติดตั้ง และการปรับจูน ฟร้อนตัวเดียวกัน ใช้ลำโพงและแอมป์คนละแนว เสียงก็ต่างได้ เพียงแต่ฟร้อนเป็นต้นกำเนิดเสียงและแนวเสียงหลักครับ ฉนั้นเลือกให้ถูกใจแต่ต้น จะได้ไม่เสียตังหลายรอบแบบผม - -"

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตามที่พี่ต้าว่าคับ 24Bit แท้ๆ ฟร้อนท์หมื่นกลาง-หมื่นปลายเท่าที่เห็นมาไม่มีนะคับ

ชั่วโมงนี้ที่น่าเล่นถ้าเปน 24 Bit Pioneer P80RS ไม่แน่ใจเรื่องรุ่นนะคับ แต่ราวๆนี้ล่ะคับ

ราคา 2 หมื่น up คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้