Kart 2 จังหวะ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย Thana Thanakul, 22 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thana Thanakul

Thana Thanakul Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ

ไม่ทราบมีใครเคยเห็น หรือ ขับ รถคาร์ท 2 จังหวะ ที่ ใช้เครื่อง motor cycle บ้างหรือไม่ครับ มีที่ไนผลิตบ้าง ราคาประมาณเท่าไรต่อคันครับ

ผมได้ยินมาตั้งแต่สมัยเด็กๆ แล้วว่า เครื่อง kart ใช้เครื่อง motorcycle 2 จว และบางรุ่นที่มีเกียร์ top speed 200 กว่า กม ซึ่งฟังดูไม่น่าเชื่อ

ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นครับ

2. ccat

ccat New Member Member

155
    0
    0
    ตอนอายุ18 ผมและช่างสมพิศ (คุณธนาคงรู้จัก) ได้สร้างรถคาร์ทโดยใช้เครื่องมอเตอร์ไซด์2จังหวะยี่ห้อซูซูกิ 250 ซีซีแบบไม่มีครัทซ์โดยต่อแขนเกียร์มาที่ข้างเบาะนั่งด้านขวาซึ่งมี4เกียร์เดินหน้าพอจะเข้าเกียร์ก็ต้องถอนคันเร่งแล้วค่อยเข้าเกียร์ที ลองวิ่งที่เกียร์4ทำความเร็วได้ประมาณ 120-130 กม/ชม แต่เสียวมากเพราะรถผมสร้างขึ้นมาโดยไม่มีแบบเลยจะใหญ่กว่ารถคาร์ท msl นิดหน่อย ถ้าคุณธนาสนใจผมจะไปหาเครื่องมาใส่ตัวถังรถ msl ดูแต่ขอเวลาหน่อยน่ะ
    ปล. รถผมเข้าที่แล้วแรงหรือไม่ต้องไปลองครับ ถ้าพรุ่งนี้ฝนไม่ตกจะเข้าไปครับ

3. Thana Thanakul

0
    0
    0
    umm

k.ปุ๊ย โรตารี่ เคยท้าผม (คงหยอกเล่น) มาวิ่ง quater rmile กับ kart ผมฟังแล้วยังนึกขำๆในใจ ตอนนั้น เด็กๆ 18 -19 โตขึ้นมากๆๆหน่อย พอไปเจอ shifter kart ใน USA วิ่ง กว่า 120MPH (192 KM/H) งงเลยครับ รับแรงเลี้ยวได้ 2.5 G

ที่ผมถามเพราะ เห็นว่า คาร์ทนอก แพงมาก โดยเฉพาะเครื่อง หากเราสามารถทำเองได้ ก็น่าจะดีกว่า frame นอก ซื้อเอาก็ได้ครับ และ ที่สำคัญเครื่อง motorcycle วิ่งได้เป็นปี ผมเห็น motorcycle แต่ง 125 CC กดได้กว่า 200 แต่มี เกียร์ ช่วย หาก จะทำกัน คงไม่ต้องใส่เกียร์ ครับ กดแค่ 10000 รอบก็พอ ชนทีคงไม่เหลือแล้วล่ะ

พอดีผมเอาฝา เครื่อง 4 จว ไปโรงกลึงที่รู้จักกันครับ เถ้าแก่ถามผมว่า ยังไม่เลิกอีกหรือ ผมบอก เพิ่งมาเริ่มอีกครั้ง ไม่จริงจัง เถ้าแก่เลยแนะนำร้าน หนึ่งให้ผม บอกว่า เขาทำคาร์ท มาก่อน ใช้เครื่อง motorcycle เลยปิ๊ง ไอเดียครับ จริงๆ คิดมานานพอสมควร เพราะ เครื่อง 4 จว ที่เราใช้อยู่ มันเครื่องตัดหญ้า ปั่นไฟครับ ยังเอามาทำคาร์ทได้เลย

หากซื้อของแพงๆ คนเล่นได้คงจะน้อยและไม่นาน นะครับ

ปล เถ้าแก่คนนี้รู้จักกับคุณพ่อ พี่เกี๋ยง นักแข่งที่เคยขับโกคาร์ท สามพรานครับ

4. Thana Thanakul

0
    0
    0
    เครื่องผมก็เสร็จแล้ว

เครื่องผมก็เสร็จแล้ว แต่ยังไม่ได้ตีท่อครับ ทำวันเดียวเอง ผมเพิ่งขัด port เสร็จไปเมื่อกี้ นิ้วแทบหงิก สงสัยจะสตาร์ทไม่ติด เพราะ มั่วไปหมด แฮ่ะ แฮ่ะ

5. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    พี่Thanaผมขอยืนยันครับว่ามีจริงๆ เจ้าkartเครื่องmotorcycleมีเกียร์ด้วย เป็นเครื่องkawasakiวิ่งเร็วอย่างนั้นจริงๆ;) แต่ก็หลายปีก่อนแล้วครับ

6. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    เรามีอยู่คันนึง คุณธนา เป็นรถ ฟอมูล่าคาร์ท 150 ซึ่งเคยใช้แข่งในสมัยก่อนในสนามพีระ มีเกียรด้วย ซึ่งวิ่งเร็วแน่ๆครับ เด๋วจะยกมาตั้งโชว์ ตอนนี้จอดอยู่ที่ โรงงานครับ เป็นเครื่อง 150 ซ๊ซ๊ ของ คาวาซากิ มีหม้อน้ำด้วย และ ก็รถต้นแบบสำหรับการพัฒนารถคาร์ท 4 จังหวะ เป็นเครื่อง 125 ซีซี กำลังทำอยู่ครับ ซึ่งเคยมาวิ่งทดสอบแล้ว แต่ยังมีปัญหาอยู่ กำลังใส่เกียร์ และ ทำห้องเกียร์ใหม่อยู่ ซึ่งถ้าสำเร็จ จะได้มีตัวแข่งแรงๆมาแข่งในปีหน้า มี 2 เกียรครับ กำลังทำอยู่เลย คาดว่าน่าจะวิ่งได้ สัก 100 กม/ชม น่าจะแรง

7. Thana Thanakul

0
    0
    0
  8. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    โอ้โห...อยากลอง อยากเห็น..คงมันๆสุดๆไปเลยมั้งครับ...(แต่กลัวเอาไม่อยู่)

9. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    หยุดกันไม่อยู่แล้วครับ keep going นะครับ
    ผมชอบเห็นอะไรแบบนี้อยู่แล้วครับ
    Gymkana Kart ก็มีแล้ว
    Drag สำหรับ kart ก็คงใกล้ๆจะมีแล้ว
    ยังขาด Drift, กับ Rally เอาครับเอาไงเอากัน

10. choomodify

choomodify New Member Member

5
    0
    0
    อยากให้มี kart drift จัง

11. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    เครื่องมีเกียรใส่เบรคหน้า เข้าไปน่าจะดริฟมันส์

12. คุณกบที่สนามเมืองจำลองพัทยาเคยทำแล้วครับขับสนุกมากใครสนใจลองโทรติดต่อดู

13. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    ลอง ฝนตกๆ ที่สนาม MSL แล้วมาลองดูซิครับ

แต่ เอาให้อยู่นะ วันนี้ ผมยังลงไปควงเป็นลูกข่างอยู่เลย

เรื่อง Drift ด้วยรถคาร์ทนี่ ต้องยกให้ คุณเจ๋งเค้าหล่ะ

14. woodie

woodie Member Member

241
    1
    18
    Kart Drag ได้ลองเล่นดูแล้วครับ

ในงานแข่ง Drag 201 เมตร ที่ 700 ปี เชียงใหม่

วิ่งได้ 12 วิกว่า ด้วยเฟรม Tony กะเครื่อง IAME Leopard 125 cc.

ส่วน Kart Gymkana ผมก็จัดแข่งกับน้องๆ Car Club ที่เชียงใหม่ อยู่ครับ ใช้เครื่อง Comer 80 cc. 2 จังหวะ ลงแข่งครับ เวลาเท่ากับ รถยนต์ รุ่น B1 เครื่องไม่เกิน 1600 cc.

ส่วน Kar Rally น่าจะเล่นกันได้นะครับ สมัยก่อนนู้นอีกละ เค้ามีรถ Kart ชื่อ Kitt Kart Cross เป็น Kart ยกสูง มี Coil Over Shock 4 ต้น มีเกียร์ด้วย ใช้เครื่องมอไซด์ 150 cc. เหมือน F150 ทางเรียบ ใช้แข่งในแบบ Rally Cross ชื่อรุ่นว่า Kart Cross โดยแข่งในรายการ Rally Cross ของรถยนต์ พี่วัว ณัฐวุธ อีกนั่นแหละ ที่เป็นแชมป์ กวาดเรียบ ทั้ง F150 กะ Kart Cross

ปัจจุบัน น่าจะมีที่ สวนนงนุช พัทยานะครับ เมื่อก่อนผมเคยไปเล่น แต่รู้สึกว่า เดี๋ยวนี้ เค้าจะเปลี่ยนเป็นเครื่อง 4 จังหวะ Honda เพื่อให้ขับง่ายขึ้น แต่ แรงบิดในการสาดโค้ง คงไม่ค่อยมี

ยังไง เพื่อๆ สนใจ ลองไปเล่น แบบปล่อย เป็น Stage เหมือน WRC สิครับ แล้วจับเวลา ดูว่า ใครทำเวลา ดีกว่ากัน หรือแข่งกันแบบ Kart Cross น่าจะมันส์ ปล่อยทีเดียว 5-6 คัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2006
  15. woodie

241
    1
    18
    เด๋ว อาทิตย์นี้กลับเชียงใหม่ จะไปหารูป Formula 150 มาให้เพื่อนๆ ดูครับ

เป็นเฟรมที่ทำโดย อู่วิกรม ( NKT ) เครื่องใช้ของรถมอไซด์ มีเกียร์ 6 เกียร์ สมัยนั้น Kawa จะได้ Podium ซะส่วนใหญ่ ที่1 ประจำ เป็นของ พี่วัว ณัฐวุฒิ สีเขียว เบอร์ 9 ทีม PDK คันเกียร์จะอยู่ด้านขวามือ ต่อแขน Ball Joint ไปที่เครื่องด้านหลัง การ Shift ก็จะเหมือนมอไซด์ ดันข฿น เป็นเกียร์ 1 แล้วตบลง เป็น 2-6 ดัดแปลงครัชท์ มาเป็นแบบเหยียบแทน ฐานล้อจะกว้างและยาว กว่า Kart ปรกติ

ความเร็ว สุดทางตรง สนามพีระ ได้เกือบ 200 ต้นๆ เพราะน้ำหนักเบากว่า รถมอไซด์อีก เครื่องที่นิยมจะเป็น KR150 ( เอารูป F150 ไปโล่นๆก่อนครับ เห็นจอดที่ สนาม KR พัทยา แต่สภาพโทรมเหลือเกิน เอาไว้ ได้รูป ที่เขาเคยแข่งสมัยนู้น จะเอามาลงให้ดูอีกที )

Specification
    Frame Tube Chrome molybdenum steel tubing O.D. 32 mm.
    Total Dry Weight 115 kg.
    Wheel Base 1080 mm.
    Ground Clearance 50 mm.
    Track Front 850-1050 mm. (Wheel center)
    Rear 1090-1150 mm. (Wheel center)
    Steering Direct Link
    Front Wheel Aluminium 5"x125 mm. aluminum
    Rear Wheel Aluminium 5"x210 mm. aluminum
    Front Tyre 10x4.60-5 racing slick
    Rear tyre 11x7.10-5 racing slick
    Braking System Adjustable BIAS dual hydraulic system
    Front Twin ventilated disc
    Rear Single ventilated disc
    Electric Battery 12 V. 3AH
    Tail Brake Light 18w
    Dimension Length : 1950 mm. Width : 1250 mm. Height 580 mm.

16. woodie

241
    1
    18
    เครื่องมอไซค์ 1100 cc. 115 PS

วางบนเฟรม Kart

Drift กระจาย อย่างโหด

http://videos.streetfire.net/video/9...0b00b01c3d.htm

มันพยายามอยู่นาน Drift ไป Drift มา

แล้วก็ทำ โดนัท รถ Kart ได้จริงๆ เกือบ 5 รอบ

http://www.youtube.com/watch?v=jdyDv_v43HM

อันนี้สุดๆ รถ Kart เครื่อง Jet

http://www.youtube.com/watch?v=1_-RB1tVAw4

17. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    เกือบ200ต้นๆ...หุหุ พวกconceptหนาวๆเลยนะนี่

แล้วยางมันรับไหวหลอครับนี่ ระเบิดมารับรอง....

18. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ยอมรับคุณวุธจริงๆ ครับ ข้อมูลเพียบ หนังสือรถผมอ่านเสร็จก็ไม่เคยเก็บไว้เลยสักเล่ม

19. woodie

241
    1
    18
    ตอนนี้ เลิกซื้อไปหลายฉบับ แล้วครับ

เมื่อก่อน นี่อย่างบ้า เก็บหนังสือ แบบว่า ขาดซักเล่มก็ไม่ได้ เรียงลำดับเดือน ด้วย ใครมายืมก็ไม่ให้ยืม

พอดี ช่วงหนึ่ง ไปเรียนที่ ต่างประเทศ เลยขาดการเก็บหนังสือไป ก็เลย เพลาๆ ลงบ้าง แต่ก็ไม่วายไปหาซื้อหนังสือเก่า มา Run เล่ม อีก

เฮ้อ !!! คนมันบ้า :eek: :eek:

20. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    บ้าอย่างนี้ยังดีครับ

ถ้าบ้าอย่างอื่นแล้วต้องเก็บของเก่าไว้ สงสัยจะอดตายแน่ๆ ใช่ไหมครับเต้ย

21. Toey_PRC

699
    1
    0
    ใช่ครับพีwf_่kittiผมเนี่ยะเสียเงินไปกับความบ้าอย่่างมหาศาลจริงๆครับ ก็อไอ้หนังสือธรรมะกับเศรษฐกิจพอเพียงเอย ธรรมะกับการพัฒนาคุณภาพชีวิตเอย ศีล5นำพาชีวิตเอย เกิดแต่กรรมเอย เสียดายคนตายไม่ได้อ่านเอย หรือไม่ก็วรรณกรรม3ก๊กฉบับบูรณ์ชุดละตั้งสองสามพัน สามก๊กฉบับเจ้าพระยาพระคลังฯเอย เลี๊ยดก๊กเอย วรรณกรรมยุโรป หรือพวกบันเทิงอารมณ์อย่างรักคือของอีแร้ง ผู้ดีน้ำคลำของ'รงค์ วงสวรรค์เอย เวียดนาม,ยิว,สามก๊กของหม่อมคฤกฤทธิ์(ขออภัยถ้าสะกดไม่ถูกต้องครับ)
    หรือวรรณกรรมปนความน่าสะพรึง ศพใต้เตียง และตระกูลศพๆอะไรนั่นอีกของเภสัช ที่มาเอาดีทางเขียนหนังสือ หรือเก่าๆเช่งกำลังใจ กำลังสมอง วิธีทำงานและสร้างอนาคตฯลฯ ของพลตรีหลวงวิจิตร
    ก้อนั่นแหล่ะครับผมสะสมแต่หนังสือครับ เลยไม่ค่อยได้รู้อะไรนอกบ้านเท่าไหร่ สมัยเรียนเลิกเรียนก็กลับบ้านถูบ้านล้างจานอ่านหนังสือ ไม่ค่อยได้เที่ยวกับเค้าหรอกครับ วันหยุดผมก็นั่งสมาธิ ก่อนนอนผมสวดมนต์ หนังโป๊ถ้าเผลอเห็นผมก็ปิดตา แล้วสวดมนต์บทชินบัญชร เห็นเพื่อนนศ.สาวนุ่งสั้นผมก็เข้าไปเตือนเค้าว่าให้ระวังอันตรายนะไม่ดีไม่สมกับญไทย คือผมสรุปนะครับว่าผมเป็นคนดีแบบวิกรม... :)

22. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    เดี๋ยวนี้

โฮ.....เดี๋ยวนี้เต้ยเปลี่ยนไปนะเนี่ย สาธุ......:D

23. Toey_PRC

699
    1
    0
    พี่หนู ผมเป็นคนดีอยู่แล้วครับพี่ ดีมานานแล้วครับแบบตัวจริงดีหง่ะครับ แบบวิกรมซะด้วย:D
    :cool: :cool: :cool:

24. Thana Thanakul

0
    0
    0
    ยังมีอีกครับ

คุณเต้ยพ่อเทพบุตรใจบริสุทธิ์
    ผมมี mp3 พระอภิธรรม ปริเฉท 1-9 มงคล 38 และอื่นๆ สนุกมาก หากต้องการบอกได้นะครับ เรียนแล้วมั่นใจได้ว่า นรก สวรรค์มี จริงงงงงงงงง

25. Tee_NeNG

Tee_NeNG New Member Member

212
    0
    0
    5555555555555555555555555555555555555555555555555555555

26. WF_Kitti

1,695
    3
    38

ไปเต้ย พรุ่งนี้ ที่ veronica มีห้องร้องเพลงเหลืออยู่ 3 ครั้ง + เหล้าอีก 2 ขวด
    ที่เหลือจ่ายกันเองแล้วกัน

27. Toey_PRC

699
    1
    0
    มาได้ไงนี่ ผมใจบริสุทธินะพี่ ผมขอไม่ไปละกัน
    ไม่ไปตอนหัวค่ำ อิอิ

28. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    :D :D :D :D :D ครับคุณเต้ย "ใจvirgin"

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้