ช่วยด้วยรถผมเบาแล้วดับ รอบมันหาย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย สมุนพระราม, 11 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สมุนพระราม

สมุนพระราม New Member Member

18
    0
    1
    คือว่าเรื่องของเรื่องผมเข้าไปเติมน้ำมันแล้วปั้มนั้นน้ำมันเข้าไปในถังที่เค้าเก็บน้ำมัน แล้วเด็กปั้มมันลืม ดันเติมไปให้ผมเต็มๆ แต่เด็กปั้มมันดันนึกได้ แล้วมันบอกว่าให้ผมดับเครื่องผมก้อรีบดับเครื่อง แล้วก้อดันไปถ่ายน้ำมันออกแล้วก้อเติมไปให้ใหม่แล้วผมก้อขับไปได้สัก40กิโลมันมีอาการสะอึกเครื่องสุดุดเอาแล้วดับแล้วทีนี้ผมก้อไม่ด้ใช้รถหลายวันพอมาเมื่อวานผมสตาร์ทกว่าจะติดยากมากเบิ้ลมากก้อไม่ได้มันเหมือนสำลักน้ำแล้วก้อดับแต่ผมก้อพยายามสตาร์ทจนได้แล้วทีนี้รอบก้อมาไม่ตกผมก้อขับไปได้สักพักมันก้อเป็นอีก ยกเท้าออกจากคันเร่งไม่ได้เลยต้องเบิ้ลเอารอบตลอดไม่งั้นมันจะดับ

อยากทราบว่าผมต้องแก้ไขยังไงดีครับแล้วเครื่องผมจะพังมั้ยแต่ตอนนี้ยังสตาร์ทติดอยู่แต่ยังไม่กล้าขับไปไหนเลย

ใครเคยเป็นแบบนี้หรือว่าพอรู้เรื่องช่วยตอบผมทีนะครับผมกลัวมันจะจากผมไป

2. สมุนพระราม

18
    0
    1
    ทำไมไม่มีใครมาตอบผมเลย...แงๆๆๆ

3. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    อ่ะ อยากตอบ สาเหตุมาจากน้ำเข้าถังน้ำมัน ทำให้มีน้ำเข้าไปอยู่ในระบบ
    ลองดูที่ช่องดูระดับน้ำมันข้างคาบูสิครับ น้ำมันจะออกสีขุ่น ๆ ( ณ ขณะนี้รถผมก็อาการนี้อยู่ เนื่องจากเอาถังไปปะมา)
    วิธีแก้ ถอดถังครับ ทำยังไงก็ได้ให้น้ำออกจากถังให้หมด ตอนนี้ผมเติมน้ำมันใส่แกลอนเอา เติมทีละ 5 ลิตร
    ส่วนถัง ถอดออกมา ถอดลูกลอยออก แล้วทำยังไงก็ได้ให้น้ำออกจากถัง (ผมใช้วิธีตากแดด) แต่ห้ามเผาไฟนะ เดี๋ยวงานใหญ่เข้า
    ผมเอาถังตากแดดมา 2 วันแล้วยังไม่แห้งเลย ฟ้าไม่เป็นใจ ครึ้มทั้งวัน
    ขอให้หายใวใวนะครับ :D:D:D

4. ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์น่ะ แต่ก็เอาใจช่วยให้แก้ไขให้หายไวๆๆจ๊ะ

5. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    เคยเป็นเหมือนกันแต่ กันคันเก่า ลองเปิดดูน้ำมันเครื่องว่าสีเปลี่ยนไหมเพราะอาการนี้ น้ำเข้าไปในระบบ อย่าพยายามสตาร์ เพราะเรื่องจะใหญ่ขึ้น ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไส้กรองน้ำมัน หัวเทียน
    แล้วระวังด้วยเพราะอาจจะมีน้ำค้างอยูในระบบ จะให้ดีส่งร้าน แต่หลายตังค์แน่คะ

6. YTN

226
    13
    18
    :D:Dเอาใจช่วยครับ:D:D

7. สมุนพระราม

18
    0
    1
    หรือว่าหัวเทียนมันจะบอดด้วยหว่า เวลาออกตัวมันสดุดเหมือนจะดับ

8. สมุนพระราม

18
    0
    1
    ผมได้ทำตามท่าน YTN บอกแล้วว่าให้ลองไปดูที่ข้างคาบูว่าน้ำมันมีสีขุ่นมั้ยปรากฏว่าสีไม่ขุ่นแล้วก้อไม่มีไอน้ำ หรือว่าอาจเป็นไปได้ว่าน้ำอาจจะแห้งไปแล้วแต่หัวเทียนมันอาจจะบอดเพราะเมื่อวานผมได้เติมน้ำมันไปอีกประมาณ 10 ลิตร แล้วก้อขับไปเที่ยวกับเพื่อนมาจนน้ำมันเกือบหมดถัง
    บางทีพอขับไปเลื่อยๆอาการที่ผมว่าก้อหายไปเองบางทีมันก้อเป็นอีก
    ผมงงตรงนี้แหละบางทีก้อหานบางทีก้อเป็นแต่ส่วนมากมันจะเป็น

อีกอย่างนึงครับพอจอดรถข้ามไว้คืนนึงเวลามาสตาร์ทตอนเช้ามันติดง่ายทีเดียวติดแต่มันมีอาการสดุด
    แล้วพอใส่เกียร์ 1 จะออกตัวมันดับเลยต้องสตาร์ทอุ่นเครื่องสักพักถึงจะออกตัวได้
    ช่วยวิเคราะห์ทีนะครับ

9. YTN

226
    13
    18
    น้ำยังค้างอยู่ในระบบครับ อาการนี้ใช่เลย ถอดถังเถอะครับ น้ำที่ยังอยู่ก้นถังทำยังไงก็ไม่ออกถ้าไม่ถอดถัง
    ผมวิ่งจนน้ำมันหมดเติมใส่รถอีก 2 ลิตรเพื่อให้ถึงบ้าน ถอดถังออกมา ถ่ายน้ำมันออกปรากฎว่ายังมีน้ำอยู่อีกประมาณ 3 ลิตร ( น้ำล้วน ๆ มันนอนอยู่ก้นถัง )
    เรียกว่างัดออกมาจนหยดสุดท้าเลยแหละครับ วิธีที่ผมเอาน้ำออกคือ ถอดลูกลอยออก จับถังตั้งขึ้นแล้วใช้สายยางดูดน้ำออกมา
    เมื่อดูดจนหมด น้ำไม่ออกแล้วให้ใช้ผ้าพันปลายไม้แหย่ลงไปซับน้ำออกให้เกลี้ยง ไม่ให้เหลือแต่ยังมีน้ำที่เป็นหยดอยู่
    ก็นำไปตากแดดครับ ขั้นตอนต่อไปก็ล้างคาบิวร์ เปลี่ยนกรองเบ็นซิล เท่านี้ก็เรียบร้อย เครื่องนิ่งเดินเรียบ

10. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    อาการน่าจะเกิดจากน้ำมันท่วมครับถอดหัวเทียนดูสีครับถ้าดำและแฉะๆแสดงว่าหัวเทียนบอดครับลองเปลี่ยนหัวเทียนดูครับ 4หัวไม่น่าเกิน 400บาทครับลองทำดูครับได้ผลยังไงช่วยแจ้งด้วยครับ........ขอบคุณ

11. สมุนพระราม

18
    0
    1
    ถอดถังน้ำมันนี่ยากมั้ยครับต้องใช้แม่แรงยกป่ะครับช่วยชี้แนะด้วย

แล้วกรองเบนซินมันอยู่ตรงไหนหว่าขับมาปีกว่ายังไม่เคยเห็นเลยช่วยบอกทีนะครับ

12. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    อ้าววว ไปถอด ให้เหนือยทำมาพี่น้อง ลองสังเกตดูใต้ถังน้ำมันมันจะมีน็อตเบอร์ 10 ถ้าจำไม่ผิด ก็ เบอร์ 12 ขันมันออมาแค่นี้ น้ำมันก็ไหลออกมาแล้ว ผมเคยเป็นนะ แต่ไม่ใช่น้ำเข้าแตได้กลิ่นน้ำมันเบนซินจากใต้รถเลยมุดไปดมไป จนเจอต้นตอสาเหตุ ช่างมันลืมขันน็อตใต้ถังน้ำมัน ก็เลยขันเข้าไปซะจบ ( หมายเหตุ มันทำไว้เผื่อถ่ายน้ำมันเสียทิ้ง )

13. YTN

226
    13
    18
    ถ่ายจากน็อตใต้ถังยังไงก็ไม่หมดหรอกครับ เพราะก้นถังไม่เรียบ
    ตอนที่ผมเอาถังไปปะผุมาน่ะ ช่างใด้ใช้น้ำกรอกลงไปเต็มถังเพื่อกันถังระเบิด
    ตอนที่ช่างเอาน้ำออกก็เทออกอย่างเดียว แล้วช่างก็บอกว่า น้ำเหลือนิดหน่อยไม่เป็นไร
    น้ำมันจะจมอยู่ก้นถัง ไม่ลอยขึ้นมาปนกับน้ำมันหรอก แต่ที่ใหนได้ เครื่องกับเดินเบาไม่เรียบ
    ออกตัวดับ เร่งดับ ขับ ๆ ไปวอดดับซะงั้น เอาเข้าอู่ล้างคาบิว เจอน้ำเต็มก้นคาบิวเลย
    ผมก็เลยให้ช่างถ่ายน้ำมันออกโดยคิดว่า น้ำต้องออกมาด้วยแน่ ๆ
    ออกจากอู่ก็ดีนะครับ แต่ขับไปสักพัก เอาอีก เป็นอีก ก็เลยต้องถอดถังออกมาอย่างว่าแหละครับ
    เอาน้ำออกให้หมดไม่ให้เหลือ ตอนนี้เครื่องเดินเรียบสนิท

ถังถอดไม่ยากครับ น็อต 2 ตัว แต่ต้องยกท้ายให้สูงครับจึงจะถอดง่าย

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามนั้นครับ

15. ทิม

ทิม Guest

0
    0
    0
    อ่านแล้ว

อ่านแล้วได้ความรู้มาก ๆ เลยครับ มีประโยชน์จริง ๆ ครับ

16. YTN

226
    13
    18
    ลืมบอกไป กรองเบ็นซิล จะอยู่ใต้มอเตอร์ปัดน้ำฝนนะครับ ( เครื่องคาร์บิว ):D:D:D

17. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ขอบคุณสำหลับความรู้เพิ่ม เติม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้