มีข้อสงสัยในการเรียกรถรุ่นเรา อย่างเป็นทางการ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย .:: ส เ ต ฟ า น ::., 13 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0

ผมสงสัยนิดนึง คลับเรา ใช้คำว่า Civic ES Group

รู้ว่า ES คือรหัสตัวถังที่เรียกกัน ในรุ่นเรา

EK คือตัว ตาโต
    EG คือตัว มนๆ และ 3D
    FD คือตัวใหม่

่ในรุ่นของเรา มีชื่อเรียกอย่างเป็นทางการว่า Civic Dimension (อะ แก้ไขแล้ว อิ อิ)
    แต่รุ่นอื่นๆ ผมไม่เคยได้ยินว่าเรียกอะไรเลยนะครับ นอกจาก Civic หรือ New civic
    หรือว่ารุ่นเรามันพิเศษจัด เลยมีชื่อเรียกอย่างเป็นทางการอยู่รุ่นเดียว

ท่านใดพอจะทราบหรือเปล่าว่า ทำไมจึงเป็นเช่นนี้ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2008
  2. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    FD ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ โดมิเนเตอร์ คับแต่ไม่แน่ใจว่าเป็นชื่อรุ่นของ FD Mugen รึป่าว อิอิ

3. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ตามมางงด้วยคนเอิ๊กๆๆๆๆ :D :D

4. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    Civic Dimension ครับไม่ใช่ Civic Dimention :D

มันอาจจะมาจากการเปลี่ยนโฉมให้มีมิติที่เปลี่ยนไปมั้งครับ....

5. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    (แก้ไขแล้วนะครับ อิ อิ)

ว่าแต่ ทุกครั้งที่เปลี่ยนโฉม(Model Change ทุกๆ 6 ปี) มันก็เปลี่ยนทั้งโฉมและมิติอยู่แล้วนี่หน่า
    ก็เลยสงสัยว่าทำไมชื่อเรียกรุ่นเรารุ่นเดียวเอง

6. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    พอดีตอนที่ Honda ออก ES มานั้น
    ตอนโฆษณาเค้าใช้ Campaign กะ สโลแกน ว่า New Dimension หนักมากมาก

ก้อเลยเรียกกันติดปากเรื่อยมาว่า Civic Dimension อ่าครับ

คิดว่านะ เพ่ก้อง

7. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    :D:D:D

8. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    อืมน่ะ...ครับ .....
    es .... ใครใช้รุ่นนี้ หน้าตาดีทุกคน เหอะๆๆ

9. civic04

civic04 New Member Member

260
    11
    0
    Es = คนหน้าตาดีหรอครับ......................เพิ่งรู้นะเนี่ย

10. Alert

Alert New Member Member

264
    37
    0
    ES เวลาพูดเร็วๆ จะกลายเป็นคำว่า "เอี๊ยด"

ทาง Honda กลัวว่าชาวบ้านจะงงว่า รถห่าอะไรวะ "ซีวิคเอี๊ยด"

ก้อเลยประสาทนามให้ว่า "New Dimension" นั่นเอง

เอ่อ...............อย่ามาสนใจกระทู้ผมเลยครับผมมันคนบ้า

*** เกร็ดความรู้

พอปี 2003 Civic มีการ Minor change

พร้อมกลับเปลี่ยนสโลแกนใหม่เป็น "Civic Excite"

แต่ไม่รุ่ง ชาวบ้านก้อยังเรียกกันว่า Dimension ตามเดิม

11. eit_mut

eit_mut New Member Member

191
    16
    0
    เพิ่งรู้นะคับความรู้ใหม่

12. aum_ES

aum_ES New Member Member

237
    10
    0
    ใช่แล้ว.....

13. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    อีเอ็ด เป็นเพื่อน ยายแม้น ครับ เมีย ยายมา พ่อ ยายเมา เห็นพี่บีเล่าให้ฟัง 555 by เดอะ ก๊วน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้