สอบถามเรื่องควันขาวหน่อยครับ..

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย civicvertu, 13 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    คือว่าตอนนี้เวลาลากรอบประมานเกียร์ 3-4 มีควันขาวออกมาจากท่อไอเสียอย่างเห็นได้ชัดแสดงว่าเครื่องหลวมแล้วใช่ไหมคับและการโอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์นั้นใช้ไปนานๆเครื่องจะหลวมเหมือนเดิมไหมคับ..ผมควรทำไงดี :confused:

2. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    เครื่องอาจจะหลวมแล้วอ่ะครับ (กระบอกสูบ/แหวน สึก) แหวนลูกสูบหัก ปะเก็นฝาสูบแตก/รั่ว ยางตีนวาล์วชำรุด และอื่น ๆ ประมาณนี้ พอดีเคยถามช่าง.. แต่รอผู้รู้อีกที..

ผมว่า ทำดีกว่าไม่ทำนะครับ รถใช้งานนาน ๆ ไปก็สึกหรอเป็นธรรมดา

3. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    เครื่องหลวมก็มีส่วนครับ แต่รถผมมาจากกล่องพัง ครับ ลองเช็คกล่องสมองดูด้วยครับ

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อาการแบบนี้ต้องดูก่อนว่าน้ำมันเครื่องหายหรือเปล่าถ้าหายก็น่าจะเป็นที่แหวนหลวมครับต้องเปิดฝาสูบ
    แล้วก็เช็คดูชาฟด้วยนะครับเพื่อจะได้ไม่เสียเที่ยวทำแล้วก็เหมือนเครื่องใหม่นั่นแหละครับ
    ราคาแหวนชุดหนึ่งพันกว่าบาทต่อสูบนะครับ

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    มีควันขาวแสดงว่าเครื่องหลวมแหละครับ โอเวอร์ฮอลก็เหมือนได้เครื่องเกือบใหม่
    ทำดีกว่าไม่ทำครับ

6. ฝาสูบ B ใช่ไหม ส่วนมากจะเป็นที่ ยางตีนวาล์ว ครับ 16 ตัว พันกว่าบาท

ผมว่าไม่ใช่เครื่องหลวมหรอก ใจเย็นๆ ถ้าควันออก เพราะเครื่องหลวม น่าจะกำลังตกด้วยครับ ขับแล้วน่าจะอืดลงจนรู้สึกได้ครับ

ลองดูครับ ลองดู เอาใจช่วย :D

7. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0

เวลาอัดกำลังเครื่องไม่แตกต่างจากเดิมสักเท่าไหร่นะคับแต่ปัญหาคือควันท่วมตูดเลยคับ...พอดีพึ่งปาดฝามาได้ประมาณเดือนกว่าใช้ไปพักนึกควันที่ว่านี่มาเลยเพราะอะไรไม่รู้..

8. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    โรคเดียวกับ จขกท. เลยคร้าบ

ลากรอบสูง สับเกียร์ ปุ้งง ควันท่วมตรุดเลย

เห็นเขาว่ามีวิธีเชคยางตีนวาร์วนะครับ

ประมานว่าหยอดน้ำมัน ตรงไหนซักที่

กำลังจะซ่อมเหมือนกันคร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้