<< เหตุการณ์บังเอิญ >>

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย โบตั๋น, 22 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมกำลังเดินอยู่บนถนนท่ามกลางแสงไฟสลัวในช่วงโพล้เพล้ของวันหนึ่ง
    พลันได้ยินเสียงร้องอู้อี้เหมือนถูก ผ้าอุดปากดังออกมาจากหลังพงไม้
    อารามตกใจ ผมชะลอฝีเท้าเพื่อฟัง และรู้สึกตื่นตระหนก
    เมื่อรู้ว่าเสียงที่ผมได้ยินคือเสียงการต่อสู้กันอย่างแน่นอน มีทั้งเสียงตะคอก และเสียงเสื้อผ้าฉีกขาด

มีหญิงกำลังถูกทำร้าย ห่างจากจุดที่ผมยืนไม่กี่เมตร
    ผมควรเข้าไปยุ่งดีหรือเปล่า ผมรู้สึกหวั่นกับสวัสดิภาพของตัวเอง
    และนึกตำหนิตัวเองที่ตัดสินใจเปลี่ยนเส้นทางกลับบ้านใหม่กะทันหัน

ผมควรจะเข้าไปช่วยหรือแค่วิ่งไปยังโทรศัพท์เครื่องที่ใกล้ที่สุด
    เพื่อโทรแจ้งตำรวจ

......เสียงร้องของเด็กผู้หญิงเริ่มเบาลง
    ผมรู้ทันทีว่าจะต้องรีบทำอะไรสักอย่าง
    ผมจะเดินหนีเหตุการณ์นี้ไปได้อย่างไร
    เอาล่ะ...ผมตัดสินใจได้แล้ว ผมไม่อาจหันหลังให้กับชะตาของผู้หญิงที่ไม่รู้จักคนนี้ได้
    แม้มันหมายถึง การเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยง
    ผมไม่ใช่คนกล้า และไม่ใช่นักกีฬา
    ผมไม่รู้ว่าความกล้าและพละกำลังในตัวนั้นมาจากไหน
    แต่ทันทีที่ตัดสินใจช่วยเธอ ผมดูเหมือนจะเปลี่ยนไป

ผมวิ่งไปหลังพุ่มไม ้และดึงเจ้าวายร้ายออกมาจากร่างของหญิงสาว
    เราต่อสู้กันจนกลิ้งไปกับพื้นทั้งคู่ และปล้ำสู้กันอยู่สักพักหนึ่ง
    ในที่สุดเจ้าตัวร้ายก็ลุกขึ้นและวิ่งหนีไป

ผมหอบฮักๆ และพยายามตะเกียกตะกาย ไปหาเด็กผู้หญิง ซึ่งนอนหมอบ ร้องไห้สะอึกสะอื้นอยู่หลังต้นไม้ท่ามกลางความมืด
    ผมแทบไม่เห็นตัวเธอเลย แต่มีความรู้สึกว่าเธอต้องกำลังตกใจกลัวจนตัวสั่นอยู่แน่นอน
    ด้วยไม่อยากจะให้เธอตกใจมากไปกว่านี้
    ผมจึงพูดกับเธอในระยะไกลๆ 'ทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว' ผมปลอบ

'มันวิ่งหนีไปแล้ว คุณปลอดภัยแล้วตอนนี้'

……..เธอเงียบไปสักพัก
    แล้วผมก็ได้ยินเธอเปล่งเสียงออกมาด้วยความประหลาดใจ
    'พ่อคะ นั่นพ่อเหรอคะ'
    แล้วผู้ที่ก้าวออกมาจากหลังต้นไม้ก็คือ แคเธอรีน ลูกสาวคนเล็กของผมเอง ...
    จะเกิดอะไรขึ้น หากชายผู้นี้ลังเลที่จะไม่ช่วยเด็กหญิงที่กำลังถูกทำร้าย
    ซึ่งท้ายที่สุดแล้ว ก็คือลูกของตัวเอง ???

(จากหนังสือที่รวบรวมเหตุการณ์บังเอิญที่เกิดขึ้นจริงในชีวิต
    และติดอันดับ best seller ในสหรัฐฯ)

** ต่อไปคุณคงจะไม่ลังเลที่จะช่วยเหลือคนแน่นอน

ปล. จงอย่าลังเลที่จะช่วยเหลือคนอื่นครับ :):):)

BiggyCat และ Rafaant ถูกใจสิ่งนี้
  2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เป็นเรื่องราวที่ดีจริงๆ

Rafaant ถูกใจสิ่งนี้
  3. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    ว้าวววโดนจายก๊าบบบบ:D:p:D

4. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    มันคงยากแต่ก็อยากให้ทุกๆการตัดสินใจในทุกๆเรื่องจบลงด้วยความถูกต้องแบบนี้ครับ

5. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    โห พี่เราเป็นคนดีจิง ๆ บังเอิญ จิง ๆ

6. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เยี่ยม :)

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เป็นเรื่องราวที่ดีครับ

สะท้อนดี

8. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    อุทาหรณ์สอนใจ เยี่ยมด้วยครับ:thumbs_up::thumbs_up::thumbs_up:

9. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    สังคมของเราต้องการคนแบบนี้ครับ.....

รับรองว่าน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะ....

คิดดี..ทำดี...ต้องได้ดี ..... สักวันครับ.....

10. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ดีมาก เลยครับ

11. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เป็น เรื่อง ราว

ที่เหมาะ กับ คน นิ่ง เฉย

ดู ดาย จริง ๆ

12. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ประธานผมพูดโดนจายยยยย :D:D:D

13. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ใครป่วยอะพี่

:D

ล้อเล่นนะจ๊ ะ

14. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    สิ่งที่ดีดี ทามไปเถอะคาบบบบบบบบบบบบ

15. จ้าวโลก

จ้าวโลก New Member Member

273
    171
    0
    เพื่อสังคมครับ

16. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    เนอะ เนอะ

17. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    จงอย่าลังเลที่จะช่วยเหลือคนอื่นครับ

คำนี้โดนใจครับ

18. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D

19. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    เรื่องราวโดนใจดีครับ อย่าคิดว่าไม่ใช่เรื่องตนเอง ต้องทำอะไรสักอย่าง ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยนะครับ (ไม่งั้นมันค้างคาใจแน่นอนครับ)
    ปล. จงอย่าลังเลที่จะช่วยเหลือคนอื่นครับ (ได้ใจครับ คุณโบตั๋น เหมือนที่คุณโบตั๋นคอยให้ความช่วยเหลือผมนะครับ ขอบคุณครับ)

20. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    กินใจเลยพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้