ขอทราบอัตรการกินน้ำมัน R10 ด้วยครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Panake, 11 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    ผมเพิ่งซื้อ r10 เครื่อง ga16 ตัวเครื่องเดิมสภาพดีมาก เกียร์ออโต ผมเติมน้ำมัน โซฮอล 95 ใช้ไปจากเต็มถังมาขีดครึ่งถัง วิ่งได้ ประมาณ 150 กว่า ก.ม. เอง (ใช้ในเมืองอย่างเดียว) ขอทราบว่า
    - อัตราการกินน้ำมันในเมือง กับวิ่งทางไกล โดยปกติกินน้ำมันกี่ ก.ม./ลิตร
    - รุ่นนี้ใช้ โซฮอล 91 ได้หรือป่าวครับ
    - ท่านใดที่ใช้รุ่นนี้ติดแก็สเป็นระบบ Mixer แล้วมีปัญหาเรื่อง Back fire ไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เกรณ์ปกติครับ ในเมืองได้ 7-8 โล/ลิตร
    ทางไกล เหยียบเซฟๆไม่ค่อยยก 100 - 120 ได้กว่า 14 โลลิตร ถังนึง 45 ลิตร วิ่ง 600 กว่าโล เหลือกลับมาวิ่งในกรุงเทพได้อีก 100 โล สบายๆ
    แบ็คฟาย ยังไม่เจอกับตัวน่ะ แต่ร่อยรอยเจ้าของเดิมนี่ฝาล๊อคกรองอากาศแตกอยู่ ผมก็ปล่อยมันอย่างนั้นอ่ะ
    โซฮอลล์ 91 รึ 91 เติมได้ครับ รถเขกก็ให้ช่างปรับไฟ ไม่มีปัญหาอะไรนิ

แต่กระซิบอะไรหน่อย หลังจากเปลี่ยนมาใช้แก๊ส อาการเบาดับหายเป็นปลิดทิ้ง รอบไม่มีวูบ จูนมารอบนี้ เริ่ม มันส์ เริ่มจะมีดึง เล็กๆ ถึงจะยังไม่เท่าน้ำมันแต่เอาน่ะ สบายกระเป๋ากว่า อาทิตย์ละ 3 กว่า เหลือแค่ 700 นายฝรั่งงี้ ยิ้มปากแบนเลย

3. Panake

435
    1
    0
    ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล ขอรบกวนถามอีกนิดครับ การติดแก็ส แบบ mixer เครื่อง ga16 มีอะไรพิศดาร
    กว่ารถหัวฉีดทั่วไปหรือป่าวครับ เพราะคุยกับร้านติดแก็สแถวเซียร์ รังสิต บอกว่าต้องกลึงหัวมิกเซอร์ให้ใหม่
    รุ่นนี้ไม่เหมือนชาวบ้านเขา ไม่ทราบว่าคุณ PeMhom ติดที่ไหน จูนแล้วเนียน พอจะแนะนำได้หรือป่าวครับ

4. PeMhom

1,163
    3
    0
    ผมใช้บริการอยู่ 2 ที่ครับ มีช่างบุญมี (หัวหน้าช่างศูนย์นิสสันปทุมวัน) ตรงเส้นรามคำแหง แต่เจ้า R 10 นี่ลากไปติดที่ลาดพร้าว 71 เนื่องจากราคา ราคาตอนที่ติด 18 หน่วย
    แต่ตอนหลังได้ข่าวว่าราคามันลงอีกน่ะ 15 - 16 อะไรประมาณนั้นครับ ผ่านไปก็วิ่งเข้าวิ่งออกจูนให้เล่นตลอด
    เข้าไปปรับนั้นปรับนี่ ที่นี่เค้าไม่คิดค่าบริการครับ ส่วนอ้ายที่ใส่เข้าไป มีอะไรบ้าง บอกเลยว่าตอนก่อนจะติดหาข้อมูล ต้องอย่างงั้น ต้องอย่างงี้ แต่สรุปสุดท้าย อาทิตย์ที่ตัดสินใจน่ะ น้ำมันขึ้นไป 43 บาท แถมมีทีท่าจะขึ้นไปอีก ราคาค่าติดตั้งแก๊สก็มหาโหดอยู่ พอเจอที่นี่ราคาเท่านี้เลยติดๆไป คง..คิว..อะไรไม่รู้ล่ะ..เสียบวันนี้ต้องเสร็จวันนี้ล่ะ..จะเอาอะไรใส่ยังไงไม่สนใจแล้ว..สรุปใช้มาเดือนกว่าก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไรนิ..
    แถมอะไหล่ที่เสียอยู่ (AC Valve) ไม่ต้องใช้อีก สบายใจไป ว่างอยู่แถวนี้ลองเข้ามาดูครับ หรืออยู่แถวโซนรังสิตมีอีกที่นึงแนะนำ

5. Panake

435
    1
    0
    :):):D:D ขอบคุณมากๆ ครับ ถ้ามีปัญหาอะไรอีก จะรบกวนขอคำชี้แนะใหม่ด้วยครับ:beer::beer:

6. PeMhom

1,163
    3
    0
    กลัวเข้าใจผิดครับ ที่ว่านี่ใช้น้ำมันครับ

ส่วนแก๊สตอนนี้อยู่ในช่วงปรับจูนอยู่ ที่ดีที่สุดตอนนี้ 300 บาทวิ่งได้กว่า 220 โล ค่อนข้างพอใจเลยล่ะ
    ช่วงหลังไม่ใช้วิธีอัดเต็มถังเหมือนกับที่เติมน้ำมัน รู้สึกเหมือนบางปั๊ม หัวจ่ายแก๊ส มีแรงดันมากมาย กลัวอัดแบบนั้นบ่อยๆ คงไม่ปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สิน เปลี่ยนวิธีเป็นเติมทีละ 300 แต่ตอนเติมเลือกเอาเป็นว่า วิ่งไปได้ 220 กว่าโลไปแล้วเจอจังหวะค่อยเติม จะได้วางแผนชีวิตและเส้นทางได้ด้วย ต้องไปตรงไหนต้องเติมแล้ว ปั๊มไหนแถวไหนถูก :p
    ไม่รู้ทำไมสิ แอลกฮอลล์ บรรจุขวด ลิตรละพันกว่า ซื้อในผับ 1500 บ้าง 1800 บ้าง ไม่เคยคิดไม่เคยนึกถึง
    แต่น้ำมัน ลิตรล่ะ 30 กว่าบาท แก๊สลิตรล่ะ 11 บาท ต้องมาเขียมขนาดนี้
    เฮ้อออออออออออออ.........ชีวิต.............บ่นพอล่ะ.........ไปหาชีวาสดื่ม...........ดีก่า:)

7. Panake

435
    1
    0
    ใช้ lpg ก.ม. ละ 1.30 บาท น้ำมันตอนนี้ ก.ม. ละ 3 บาท วิ่งแสน ก.ม. ประหยัดไป 170,000 บ. ถึงตอนนั้น
    เครื่องเก่าโทรมเปลี่ยนใหม่ก็ยังคุ้ม เหลือเก็บไว้เลี้ยงพวกผีน้ำแดง กับแจกเด็กโคโยตี้อีกต่างหาก :D:D:D

8. Idef

Idef New Member Member

32
    0
    0
    R-10....lpg

ของตอนใช้น้ำมัน วิ่งได้อยู่ที่ 12-13 กม/ลิตร
    ตอนนี้ติด LPG วิ่งได้ 11 กม / ลิตร
    เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ คือเครื่อง ga16de เนี่ยไม่เหมือนรุ่นอื่น คือตัวตั่วเดิน เบาอยู่คนล่ะที่กับ ปีกผีเสื้อ
    จึงต้องติดตั้ง mix หน้าทอเดินเบา ถ้าติดตรงปีผีเสื้อเหมือนรุ่นอื่นๆ ก็ต้องย้ายท่อเดินเบาไหม่
    ไม่งั้นเดินเบาจะดับครับ..

9. Panake

435
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังวัดใจน้าหมักจะขึ้น lpg ไปซักกี่บาท/ลิตร ถ้าขึ้นไปถึง 22/ลิตร ต้องมานัดคิดกันใหม่ว่าติดแก็สแล้วจะคุ้มหรือป่าว แต่ยังไงๆผมก็ไม่ติด ngv กลัวจะระเบิดตายคาปั๊ม ญาติหาซากไม่เจอแน่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้