เรื่องเครื่อง2L

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย pixma, 17 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pixma

pixma New Member Member

16
    0
    0
    คือตอนนี้กำลังจะเริ่มแต่งเครื่องอ่ะครับ เริ่มแรกจะใส่กรองเปลือย ไม่ทราบว่าใส่แล้วเครื่องมันจะเป็นยังไงบ้างครับ แล้วถ้าอยากได้ม้าสัก100กว่าๆต้องทำไงครับแบบไม่ต้องใช้เทอร์โบอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

2. pongpiero

pongpiero New Member Member

151
    0
    0
    ลองเทสปั๊ม หัวฉีดดูก่อนนะคับ ขับดีขึ้นแน่นอน ทำปะมานสามพัน

ส่วนม้าร้อยตัวไม่โบ นี่ ไม่รุ้อะคับคงทำเยอะคับ

3. I'm number one

I'm number one New Member VIP

1,260
    2
    0
    ใส่กรองเปลือยเสียงเครื่องมันจะดังมาก...เปลือยน้ำมันมาก...แต่ผมคิดว่ารถลื่นขึ้นนิดนึง...ทางที่ดีทำปั้มดีกว่ามีผล...เฮดหน่อย..ส่วน100ตัวคงจะเหนื่อยถ้าไม่ขึ้นโบ..........

4. pixma

16
    0
    0
    สงสัยต้องได้ผูกโบแน่ๆ

5. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ครับตามที่เพื่อนๆ แนะนำครับ ถ้าจะเอาม้า 100 ขึ้น ต้องเพิ่มแรงอัดอากาศเข้าไปอีกครับ โบเท่านั้น

6. I'm number one

I'm number one New Member VIP

1,260
    2
    0

7. pixma

16
    0
    0
    ของผมมันเครื่อง 2L-ll แล้วใส่โบเลยมันจะมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ อยากได้ข้อมูลก่อนติดอ่ะคับไม่อยากมาตามแก้
    ขอทราบข้อดีข้อเสียว่ามีไรบ้าง อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

8. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ฟังมากระวังสับสนนะครับ ( ล้อเล่นอะ ) ก่อนอื่นต้องรู้จุดอ่อนของ เครื่องและ รถเราก่อนว่า ขีดความสามารถเท่าไร

อันนี้เป็นสเต็ป เครื่องไม่ได้โมทั้งตัวนะ 2L มีปัญหาเรื่อง ฝาแตก เนื่องมาจากความร้อน บูสเกิน ก้านข้อหัก เท่าที่พบนะครับ

ก่อนอื่น เราต้องรู้ก่อนว่าจะทำรถ สเต็ปไหน จะได้รู้ว่าต้องทำอะไรเพิ่ม เพื่อป้องกันจุดอ่อนที่เกิดขึ้น

9. pixma

16
    0
    0
    เอาประมาณใช้งานทุกวันอ่ะครับ อยากได้เหนียวๆอ่ะ

10. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    โบครับใส่อินเตอร์ด้วยนะครับ

11. LEE YUKARI

LEE YUKARI New Member Member

441
    6
    0
    ตาม ที่ พี่ โจ้ ว่า มาเลย ครับ ........ต้อง การ ขีดจำกัด..step ที่ ต้อง ไช้ ...งบประมาน .........

12. mityxโบHIT

mityxโบHIT New Member Member

169
    0
    0
    ไปซื้อชุดเทอร์โบ CT-20มาใส่เลยตรงรุ่น รับรองหนุกหนานขำๆๆๆ ราคาไม่แพงด้วย ถ้าเบื่อค่อยว่าเสต็ปใหม่

13. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    เฮดเดอร์ กรองเปลือย โดยเฉพาะกรองเปลือย นะ บอกตามตรงเหมือนเสียเงินปล่าวอะคับ รถวิ่งเหมือนจะแย่ลงด้วยซ้ำนะ แบบนี้ดีกว่าไม๊ กรองแต่งในกล่องเดิมหนะคับพยายามเลือกใช้ของดีๆหน่อยนะคับแพงหน่อยแต่คุ้มค่าจริงๆ ส่วนตัวแนะนำ K&N เพราะใช้อยู่ส่วนเรื่องจะเอา ร้อยกว่าม้า
    ถามตัวเองแบบนี้ดีกว่าว่าจะทำรถไป วิ่งแข่ง, วิ่งโชว์, เอาม้าไว้อวดชาวบ้าน, ขับสนุกใช้งานในชีวิตประจำวัน

ไอ้ที่บอกไปข้างต้น มันทำไม่เหมือนกันในรายละเอียดคับมาตอบคำถามตรงนี้ก่อน
    คำตอบที่ได้มันจะแคบลงคับ จริงๆ อยากให้รถตัวเองเป็นยังไง
    ส่วนม้า ร้อยกว่าตัวที่ต้องการ สำหรับ ไม่โบ ท้าทายดีคับเพราะเครื่องเดิมก้อ 89 แล้วนิคับ
    เอาเป็นว่ามาตอบคำถามข้างบนก่อน
    จะได้ไท้หลงประเด็น พาลเสียตังเยอะจนหมด
    แรงเล่นคับ

14. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    เห็นด้วยคับ ระวังเรื่องความร้อนเป็นพิเศษหน่อยนะคับ

15. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    เอ้าตอบมาแล้วนี่หว่า แหะๆ ผมไม่ได้อ่านให้ละเอียด ถ้าแบบที่คุณว่านะ
    เปลี่ยนของเหล่านี้ก่อน ถ้าไม่ได้เปลี่ยนมานานแล้วเป็นปีๆ พยายามหาของแท้นะคับ
    1 ท่อทางเดินน้ำ
    2 วาล์วน้ำ
    3 เช็คสภาพปั๊มน้ำถ้าไม่ดีก้อเปลี่ยนซะ

จากนั้นหาชุด โบอย่างที่พี่โอม ว่า มาลงไป CT-20 ทั้งชุด ค่าโบเคยเห็นทั้งชุดขายกัน
    4000 ตอนนี้ไม่น่าถึงแล้ว อินเตอร์ ถ้าบูสไม่เกิน บาร์ ไม่ได้วิ่งแช่ยาวๆ ไม่ต้องก้อได้คับแต่ใส่ได้ก้อดี

ทำปั๊มอีกนิดหน่อย จบที่ไม่เกิน หมื่นคับ เน้นพวกกรองต่างๆใช้ของดีหน่อย
    นะคับ ช่วยได้เยอะ

16. pixma

16
    0
    0
    เอาขับสนุกอ่ะครับ ใช้ทุกวัน ตอนนี้ก็หาของใส่อยู่พอดีพี่เอากรอง K&N มาให้แต่ยังไม่ได้ใส่ ว่าจะรอทำครั้งเดียวเลยก็เลยมาหาความรู้เรื่องโบอ่ะครับ ไม่อยากเสียตังหลายรอบ

ขอบคุณทุกคนนะครับที่มาตอบ

17. jek_cub

jek_cub Member Member

47
    0
    6
    กำลังจะติดเหมือนกัน ถ้าพี่โจ้ มาเหมือนกันตอบได้เข้าใจมากเลย อะทิบายจนมองเห็นภาพเลย ตอนนี้ผมตัดสินใจจะติดตัว โบของซูบารู แล้วราคไม่แพง แถมทนดี

18. nung_111

nung_111 Guest

0
    0
    0
    ใส่เลยครับ รถผมใส่อยู่ เป็นโบของ CT20 ต้นมาไวดีครับ แต่ปลาย สุดแล้วสุดเลย Boot ของผมตั้งไว้ ไม่เกินบาร์ครับ วิ่งอยู่ประมาณเกือบจมไมล์ครับ แต่ต้องระวังเรื่องความร้อนซักหน่อย ซัดยาวไม่ค่อยได้นะครับ

19. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ตามมา หาข้อมูล

20. ไมตี้ เครื่อง 2L setbo โมปั้ม

21. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ติดเทอร์โบน่ะง่ายที่สุดเกิดมาเพื่อเครื่องดีเซลแล้วล่ะครับ........

22. pure mtc#005

pure mtc#005 New Member Member

42
    0
    0
    เห็นด้วยกับการติดเทอร์โบคับ
    แต่เวลาขับแช่ยาวๆต้องคอยดูความร้อนหน่อย ไม่งั้นเดียวฝาจะแตก
    เรื่องความแรงแค่โบเดิม+ฝาปั้ม เทสปั้มหัวฉีดใหม่ บูสซัก12บอนรับรองลืมnaคับ

23. มาสืบก่อน หิหิ...

24. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    อยากแรงเหมือนกันแต่กลัวกระจาย

25. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    2L +TF06 + 35psi = 264 Hp+ก้านขาดเสื้อแตก

26. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    สรุปว่าดีมั้ยเนี่ย...

27. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ดีนะอย่างน้อย ก็ฝาไม่แตก............5555555

28. NuTTyRaY

658
    13
    0
    เก็บไว้ใช้ต่อได้...

29. NuTTyRaY

658
    13
    0
    รอ ซัน กลับมาจัดให้ดีกว่า...

30. NuTTyRaY

658
    13
    0
    แล้วเวลาซัด ก็ต้องคอยดูสายแวคคั่ม ท่อน้ำมันต่าง ๆ ด้วยนะ...

เครื่องจะได้ไม่ระเบิด...

เดี๋ยวต้องลากกลับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้