ควันรถเข้ามาในห้องโดยสารครับ....ช่วยด้วย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย katen1, 12 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. katen1

katen1 Guest

0
    0
    0
    รถก็ไม่ค่อยมีควันเท่าไหร่นะครับ แต่ไม่รู้ทำไมได้กลิ่นเหมือนควันรถเข้ามาในห้องโดยสาร โดยเฉพาะที่กระโปรงหลัง กลิ่นมันแรงมากครับ มันเลยพลานให้ห้องโดยสารเหม็นไปด้วย ไม่ทราบว่ารถคนอื่นเป็นหรือป่าวครับ แล้วผมควรทำยังไง ระหว่างดูที่ขอบยางตรงกกระโปรงหลังหรือดูที่ท่อรถดีครับ

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    คัน B13 ผมก็เป็นครับ หาสาเหตุยังไม่ได้ แต่กลิ่นมาจากเครื่องยนต์มากกว่า จากการตามสืบ

เพราะตอนแรกหม้อพักท้ายรั่ว เปลี่ยนใหม่แล้วกลิ่นยังคงมี

ตามต่อไปที่ร้านท่อ ยืนยันว่ามาจากห้องเครื่อง ไปสูดๆ เวลาเปิดฝากระโปรงหน้า จะฉุนแสบจมูกเลย

คำแนะนำจากหลายๆท่านให้อุดรูอากาศเข้า แต่เป็นการแก้ปลายเหตุ อยากรู้สาเหตุเหมือนกันครับ เฮ้อๆๆๆ

รอท่านผู้รู้มาช่วยเฉลยด้วยคนครับ แฮะๆ

:) :) :) :) :)

3. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ขอผม กลิ่น เคย เข้ารถ ครับ ด้านหน้า
    ไป ศุนย์ เค้าตัด ตัว AC ครับ ผิดตาย แอร์ เลยครับ
    ( ไม่สามารถ เอา อากาศ ข้างนอกได้อ่ะครับ เรียกไม่ถูก )
    โดยให้ แผ่น มากั้น รู เลยครับ
    หาครับ เคยกลิ่น เข้ามา จากท่อระบายน้ำครับ
    ด้านล่างไม่รั่ว ก็ เลย เปลี่ยนขอบยางประตู กลิ่น ก้อหายครับ
    ( ผม เปลี่ยนทีละอย่าง )
    มาตอนนี้ จอดแบบ เอียงซ้ายครับ
    ควันรถ เข้ามา ก็ กะว่า จะไปเปลี่ยนขอบยางประตูครับ
    แต่ รองบ อยู่อ่ะครับ เดือนนี้ ทั้ง ต่อประกัน ต่อทะเบียน ตรวจสภาพ
    เตรียมเปลี่ยน แบ็ต โอ้ว ก๊อต

4. vespong

vespong New Member Member

50
    7
    0

5. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  6. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ของ ผม

เป็น ด้วย

ยาง ฝา กระโปรงท้าย

ไป ซะ แล้น

7. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0

8. Incubus25

Incubus25 New Member Member

22
    2
    0
    รถรุ่นอะไรคับ
    ของผมบี11 ก็เคยเป็นตั้ง 3 ทีแหนะ

ลองเช็คท่อดูคับ ทั้งเส้นเลย อาจจะมีตรงไหนรั่วสักแห่งแน่ๆ ยิ่งถ้ายังเป็นท่อเดิมติดรถมา มันน่าจะผุได้แล้ว....อิอิอิ
    เห็นบอกว่าเหม็นมากที่กระโปรงหลัง ก็ดูแถวหม้อพักปลายอ่ะครับ

หรือไม่ก็คอท่อไอเสีย ที่ออกมาจากเครื่องมันประกบกันไม่สนิท รถผมไปกะแทกกับหลังเต่ามา ทำให้คอท่อมันเผยอ ทำให้ควันมันออกมาได้ ให้ช่างถอดออกมาตีให้มันเข้ารูปจะได้ใส่ได้สนิท

9. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    อุดทุกรูที่มีอากาศภายนอกเข้ามาได้คาบบบบบบบบบ

10. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ขอบคุณครับพี่ อันนี้ผมยังไม่เคยลองเลย คาดไม่ถึงจริงๆ

จะไปลองเช็คดูนะครับ เย้ๆๆ

:D:D:D:D:D

11. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    มาดูผู้รู้คุยกันก๊าบบบ:D:p:D

12. AuSi_Mania

AuSi_Mania New Member Member

158
    42
    0
    ของอ้อถอด ac ทิ้งค่ะ ทิ้งมาหลายปีแล้ว ก็ไม่มีอะไรเสียนะคะ ไม่มีกลิ่นข้างนอกเข้า แต่แอร์ก็ไม่เย็นขึ้น (ไม่เกี่ยวกันเล้ย) เหมือนมันจะเผยอออกมาแล้วปิดกลับไม่สนิท ต่อให้เรากด ปิดเอาอากาศข้างนอกเข้ามาก็ไม่หาย เพราะมันปิดไม่มิด เล่นเอาหายใจไม่ออกไปหลายรอบ พอตีปิดไป ก็ค่อยยังช่วย ปิดมาประมาณ 4 ปีได้แล้วมั้งคะ ตอนนี้มีลมเข้าจากขอบยางประตู ไม่สนิท มีใครแนะให้มั่งได้ไหมคะ เปลี่ยนสักหลาดขอบประตู มันก็ร่นกลับลงไปเหมือนเดิม เซ็งมาก กลิ่นไม่ค่อยเข้า แต่วิ่งเร็วๆ ลมเข้ารถจนคุยกันไม่รู้เรื่องเรื่อย กรรรม

13. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    มาหาความรู้ครับ พวกยางขอบประตูหรือยางต่างๆมันเสื่อมหรือป่าวครับลองเช็ดดูนะครับอาจจะเป็นส่วนที่ให้กลิ่นเข้ามาครับ

14. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ปิดได้ครับ ไม่มีปัญหา เพราะ ผมให้ ทางศูนย์ เค้าทำให้ ครับ
    หลาย ปี แล้ว เหมือนกัน
    ส่วน เสียงลม ที่เข้ารถจนคุย ไม่รู้ เรื่อง
    ลืมปิดกระจกหรือเปล่าครับ ( แซวเล่นนะ ) ถ้าเป็นยางขอบประตูแล้ว (ของแท้เปล่าครับ )
    ให้ ดู ยางที่ติดกับตัวรถด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้