ขอความรู้เกี่ยวกับPower AMP ขับ SUB

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป......., 21 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    เราจะรู้ได้อย่างไงว่า Power Amp ตัวไหนใช้ขับ SUB ได้บ้าง ต้องดูอย่างไรครับ
    ถ้าใช้ขับเฉพาะ SUB 10" 2 ดอก ต้องใช้ เป็น กี่ CH ครับ และจำเป็นต้องต่อ Over Cross Network(ไม่รู้พิมพ์ถูกหรือเปล่า) หรือไม่

1. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    แอมป์ตัวไหนก็ขับซับได้ครับ มันอยู่ที่ขับไหวหรือป่าว มากกว่า ซึ่งตรงนี้ก็ต้องมาเลือกดูทั้งสเปกแอมป์และซับครับ

ถ้าเป็นแอมป์คลาส AB ที่นิยมกันมากสุด เพราะราคาไม่สูงนักและขับซับได้โอเค ซับ 2ดอกคุณก็ต้องดูว่ามันใช้วัตต์เท่าไหร่

สำหรับ 10นิ้ว วอยย์เดี่ยวก็จะเห็นอยู่ราวๆ 125-140RMS เป็นส่วนมาก ขอยํานะครับ ดูที่ RMS ครับ อย่าไปดู max นะ ทีนี้คุณก็มาดูแอมป์ ถ้าคุณเลือก 2CH มันก็ต้อง CH ละ สัก 150 วัตต์ถึงกำลังดีครับ หรือจะมากกว่าก็ไม่ผิด เช่น 150w X2CH 4โอม RMS ประมาณนี้ครับ หรือถ้าเป็น 4CH สเปกมันอาจจะเป็น 50w x4CH 4โอม RMS แล้วบริดมาขับซับได้ 140w x 2CH 4โอม RMS ประมาณนี้อ่ะครับ

แอมป์สมัยนี้ สามารถปรับแต่งอะไรได้มากกว่าเมื่อก่อนมาก ทั้งการปรับความถี่ ปรับเกณต่างๆ ที่ละเอียดขึ้น แต่ก็ยังมีพวกแอมป์ปรับเบสปรับแหลมหลงเหลืออยู่บ้าง ซึ่งแอมป์ประเภทนี้ไม่เหมาะที่จะเอามาขับซับมากๆครับ เพราะมันจูนไม่ได้เลย คือได้บ้างแต่แย่มากๆ เรียกว่าช่วยอะไรไม่ได้ เพราะซับนั้นต้องมีการตัดความถี่ดีๆครับ มันถึงจะตอบสนองและกลมกลืนกับระบบเครื่องเสียงเราได้เป็นอย่างดี

สรุปไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ครอสโอเวอร์มาเสริม ถ้าคุณมีแอมป์ที่สามารถจูนความถี่ได้ลงตัวแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้