พี่ๆใช้waxเคลือบสีของอะไรกันคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย preecha_tech, 22 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. preecha_tech

preecha_tech New Member Member

69
    0
    0
    ยี่ห้ออะไรดี แล้วเครื่องขัดสีหาซื้อได้ที่ไหนคับ

2. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    soft 99 authentic gold ครับ ใสกิ๊ง ติดทนนาน

3. wolfgang Pinnacle and Pool boy ใช้สลับๆ สามอันนี้เยี้ยมมากงั้บบบ

4. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ของเพื่อนคับ........จิงๆนะ ไม่ได้กวนนะคับ อิอิ

5. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ผมใช้แอมเวย์ครับ ก็พอได้นะครับ

6. TONJK

TONJK New Member Member

86
    1
    0
    แอมเวย์ ราคาถูกดีคับ

7. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    แมคไกวส์ Goldclass ครับ

8. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    รถผมสีดำ ชอบแบบบฉ่ำๆ ก็พวกตระกูลคาร์นูบ้าครับ แต่เช็ดออกยากส์ แต่เงาฉ่ำจริงๆ

9. ใช้ไปเรื่อยอ่ะคร๊าบ อิอิ

10. ผมใช้ แมกไกว อ่ะครับ

ถ้าสีมีเมทัลลิค ก็ใช้รุ่น เบอร์ 21

ถ้าสีไม่มีเมทัลลิค ก็ใช้รุ่น Tex wax 2.0 ครับ

11. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    ไม่รู้คับ แต่ไปให้พี่เอ๋ Ideas ล้างคับเงาแว๊ป:D

12. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ใช้ของ kit คับ...ถูกดีคับ

13. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ถามหน่อยครับ

สีรถผมมันเป็นสีแบบเก่า
    สีผสมแว็กในตัว ยี่ห่อประมารว่า สปีด อะไรทำนองนี้น่ะครับ

ถ้าผมขัดสีเอง จะมีสีของรถติดมาที่ผ้าด้วย

ยิ่งไปขัดที่ร้าน ร้านบ่นว่า เปลี่ยนลูกขนแกะไปตั้งหลายอัน
    และแนะนำว่า สีแบบนี้ไม่ควรขัดที่ร้าน

สีมันออกนิ่มๆ น่ะครับ

ไม่ทราบว่า ถ้าผมจะหาน้ำยาขัดเคลือบเองซักชุด
    น่าจะเป็นแบบไหนครับ

14. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    แมคไกวส เบอร์ 21 ครับ

15. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    ผมใช้ Meguiar's เบอร์ 21 กับ Meguiar's Flagship ครับ

16. เคยทำสีมาใหม่รึเปล่าครับ เพราะผมเคยซื้อรถจากบางเต้นท์ เค้าเก็บสีมา แต่ไม่พ่น แลคเกอร์ เวลาเคลือบสีจะมีสีติดผ้าออกมาเลย

แต่ตอนหลังทำสีเอง (สีเดิม) ปรากฏว่าหลังจากนั้น ไม่มีสีติดออกมาอีกเลยครับ

17. ของผมก้อสียี่ห้อ สปีด นะคร๊าบ ก้อขัดเคลือบได้นะ

ที่คุณบอกว่าสีติดออกมา ผมว่าไม่ได้พ่นแลคเกอร์

หรือเริ่มบางมากแล้วล่ะมั้งค๊าบ เรื่องสีไม่ค่อยถนัด

18. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    Meguiar's เบอร์ 21 กะ เบอร์26

แล้วก้อ Auto Glym Super resin แหล่มๆๆ

19. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ใช้แอมเวย์ครับ

เหตุที่ใช้เพราะ

1. พ่อขาย :p (เคยเป็นตัวแทน สมัยเออรี่รีไทร์ใหม่ๆ เป็นอาชีพเสริมของข้าราชการมากกว่า 90% ทั่วประเทศ :D:D:D:D)

2. สังเกตเห็น คาร์แคร์ใช้กันมาก ซึ่งราคาขัดสีในคาร์แคร์เหล่านั้นประมาณ 400-1000 บาท แต่ไอ้น้ำยาแอมเวย์ มันขวดละ 400 กว่าบาทเองง่ะ โห......ขัดให้ลูกค้าคันนึง มันซื้อใหม่ได้ขวดนึงเลย จากนั้นก็เลยขัดเองโดยตลอดครับ

ส่วนเครื่องขัดสีนั้น ซื้อตามห้างทั่วไปก็ได้ครับ ตัวละ 500 +- แบบที่เสียบกับปลั๊กจุดบุหรี่ จริงๆก็ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่หรอก ไว้ขัดเล่นเพลินๆ เป็นกิจกรรมยามว่าง

้ถ้าจะให้แรงดีจริงๆนั้น ก็สว่านไฟฟ้านี่แหละครับ หาซื้อแป้นขนแกะมาใช้ ปั่นกระจุยเลย เงาแว๊ป ชัวร์

แต่ใช้บ่อยๆ ไม่ดีนะครับ สีจะบาง ยิ่งถ้าเป็นรถใหม่ๆ แลคเกอร์เคลือบสี คุณภาพสูงจากโรงงานจะหลุดหายไป ใช้สำหรับลบรอยขีดข่วนหรือรอยขนแมวลึกๆเท่านั้นจะดีกว่า

ดีที่สุด ก็มือเราเนี่ยแหละครับ ขัดเล่นๆ วนๆ ไป เพลินๆดีครับ ออกกำลังกาย กำลังแขนไปในตัว :D

20. AWD_IMP

1,260
    29
    0
    ผมก็เคยเป็นเหมือนกันครับ ซื้อรถเต๊นท์มาเค้าเก็บสีมาแต่ไม่พ่นแล็คฯให้ เลยเป็นแบบนี้ครับ
    ผมขัดทีก็ใจหายที นานๆขัดทีดีกว่าครับ และควรขัดด้วยตัวเองจะดีที่สุด เลือใช้ยาเคลือบที่
    ไม่มีส่วนผสมของยาขัดจะไม่ทำลายสีครับ

21. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ของคุณ อสูรลูกรัง ใช้ของอะไรเหรอครับ

อ้อ รถผม คือ ไปทำสีมาใหม่ ที่ ตจว น่ะครับ
    เค้าว่ามันเป็นสีของมัน (ผลสแล็กแล้ว) ไม่ต้องผ่นทับ (เค้าว่างั้น)

22. bomfeedback

bomfeedback New Member Member

56
    0
    0
    Mother ครับ WMP จัดให้

23. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ปกติก็ แอมเวย์

ซัก 3 เดือนก็เอากาน่าขัด

ปีนึงก็เอาไปให้อู่สีขัดทีนึงครับ

ไม่กลัวสีจาง เพราะรถเก่าแล้ว

อิอิอิ

24. ปกติจ้างเค้าล้างใช้ แต่ถ้าล้างเองใช้ แมกไกว์ครับ

25. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    แอบเชียร์ AUTO GLYM คริ คริ

26. never regret

never regret New Member VIP

1,193
    4
    0
    Chemical Guys --- Wet Mirror ครับ เงาลื่น...

27. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    zymol,chemical guy jet sealครับ แค่นี้พอใจแระ
    แต่ตอนนี้ก็แอบเล็งๆpaste wax บางตัวไว้เหมือนกัน เพลินครับทำเอง

28. AWD_IMP

1,260
    29
    0
    ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เลือกเอาตามใจชอบและกำลังทรัพย์เลยครับ เพียงแต่เป็นwaxคาร์นูบาก็พอ
    เอาแบบที่ไม่ผสมยาขัดสีนะครับ ไม่งั้นมันจะสีหลุดทุกทีที่ใช้แล้วจะมีปัญหากับสีรถได้ภายหลัง
    ของผมงบไม่มาก เลยใช้ของSOFT99ก็พอครับ รุ่นauthentic เกรดของผมใช้gold
    จริงๆมันมีให้เลือกหลายเกรดเลย มีทั้งsilver gold titanium อะไรทำนองนี้ ราคาไม่ถูกไม่แพงคับ
    ของผม700-800มั้งครับตอนนั้น

ขัดสีนานๆทีค่อยขัดก็ได้ครับ ปีนึงไม่ควรขัดเกินสองครั้ง แต่ลงwaxอ่ะเคลือบไปเลยคับ บ่อยๆได้เลย
    หลังล้างรถทุกครั้งยิ่งดีเลยครับ :)

อ้อ...amwayหรือยี่ห้ออื่นๆที่เพื่อนๆตอบๆมาก็ดีนะครับผมก็ใช้สลับอยู่ แต่เท่าที่ลองผมติดใจpoor boy กะPinnacle ที่สุดอ่ะ แต่แหม๋...ราคาก็ใช่เล่น

29. T.Race

T.Race New Member Member

259
    28
    0
    Mother & Swissvax ครับ ที่สุดของน้ำยาครับ

30. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    menzerna..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้