แอร์รถ เย็นช้า... เกิดจากสาเหตุอะไรครับ..

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย JuiceRama2, 11 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    คือ ไม่ใช่ว่ามันไม่เย็นนะครับ... ช่วงกลางวันแอร์จะเย็นช้ามาก... เปิดทีนึงกว่าจะเย็นทั่วรถ ใช้เวลาครึ่งชั่วโมงเลยทีเดียว

แต่ตอนกลางคืนก็โอเค เย็นเร็วดี... น่าจะตรวจสอบอะไรก่อนดีครับ..

ตอนแรกคิดว่าเกิดจากฟิล์มกรองแสงกระจกบานหน้าอ่อนไป ตอนนี้ก็เลยเพิ่มใช้ 60 แถมฉาบปรอทอีกต่างหาก.. แต่ยังไม่ดีขึ้นเลย..

จะทำยังงัยต่อครับ.. ขอคำแนะนำ อยากให้เย็นเร็วๆ ตอนใช้กระบะ 2 ตอน เปิดปุ๊บ ไม่นาน เย็นฉ่ำทั้งรถเลย..

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ทำความสะอาดแผงคอยล์ร้อนและพัดลมที่คอยล์เลยครับ ให้ร้านแอร์ทำให้ก็ได้

ถ้าพัดลมยังดี ก็ใช้เป็ดฉีดทำความสะอาดได้เลย เป็ดขวดม่วงสองนาทีแล้วรีบฉีดน้ำล้างออกแบบไวไว

ครับโผ้มมม

3. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ผมว่า บี 14 เป็นอาการนี้กันเกือบทุกคันนะครับ

ตอนกลางวันร้อนชิบ แต่พอกลางคืนไข่หดเลยครับ...

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ของผมก็เคยเป็นครับ

แต่พอไปล้างทั้งระบบ, น้ำยาเต็มๆ, บิดไปความเย็นที่สุด

ตอนนี้กลางวัน สบายมากครับ

5. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    ล้างแบบไหนครับ... แบบปิดรึป่าว.. เขาคิดราคาเท่าไหร่กันครับ...

ปล. รถคุณ Xxart สีแหล่มม... มั๊กๆๆ ครับ ขอบอก...

6. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    จอดตากแดดด้วยป่าวคับของผมก้อฟิล์มปรอด ถ้าจอดตากแดดเมื่อไหร่ขึ้นรถไปอย่างกะเตาอบ เปิดแอร์จะเย็น
    ช้ามาก ตอนหลังเวลาผมจอดรถตากแดดผมจะเลื่อนกระจกลงหน่อยนึ่ง ทั้งสี่บาน ดีขึ้นครับเข้ารถไปไม่อบ
    เปิดแอร์แปบเดียวก้อเย็นอะคับ :D:p:D

7. vespong

vespong New Member Member

50
    7
    0
    เหมือนกันเลยครับกลางวันเย็นช้า กลางคืนเย็นเร็วแถมเย็นดีด้วย แต่ยิ่งฝนตกด้วยแล้วถึงขั้นเย็นจัดเลยอะ แนะนำสถานที่ทำแอร์ดีๆให้หน่อยได้ปะครับ จะไปรับหญิง กลัวหญิงบ่นร้อนเดี๋ยวไม่ขึ้นรถ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ล้างแบบไม่ได้ถอดนะครับ พันกว่าบาท

แต่ผมว่าถอดมาล้างน่าจะดีกว่านะครับ

(ขอบคุณครับ ถ่ายนานแล้วครับ ช่วงนี้ไม่ได้ล้างมาเป็นเดือนแล้วครับ)

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    น้ำยาล้างคอยล์แอร์ประมาณ 60 บาทครับใช้ได้ประมาณ 2 ครั้ง
    มีขายตามร้านซ่อมแอร์กับร้านที่ขายอุปกรณ์แอร์ทั่วไปครับ
    ช่วยได้จริงๆครับทำซักปีละ 1-2 ครั้งครับ

10. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    เมืองไทยก็เงี่ย!!! อากาศมันร้อน
    - -"

11. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ตอนนั้น รถ ผม ก็ มี ปัญหา แบบ นี้

เลย โทร หา ช่าง แอร์ ตัวจริง

แก แนะนำให้ไป ดู เรื่อง ระบบ ระบาย ความ ร้อน

ล้าง หม้อ น้ำ

ล้าง คอย ร้อน

ผม ใช้ น้ำ ยา ล้าง

ยี่ ห้อ อาปาเช่

หา ซื้อ ได้ ตามร้านแอร์ ทั่ว ไป

อาการ ดี ขึ้น คร๊าบ

12. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    แปลว่าแอร์เย็น แต่เย็นช้า

ขั้นตอนแรก ลองดูแผงคอยล์ร้อนที่ด้านหน้ารถนะครับ ว่ามันมีฝุ่นผงหรืออารายไปบังและตันรึปล่าว

ถ้าใช่ก็ลองฉีดน้ำล้างดูก่อนหรือหาปั้มที่มีที่เป่าลมแรงๆลองเป่าแผงดูครับ แล้วดูว่าดีขึ้นมั้ย

ขั้นตอนที่2 ก็ลองแบบที่พี่ด้านบนบอก เพียงแต่จะใช้สินค้าตัวไหนแค่นั้นเองครับ

เพราะสิ่งสกปรกบางสิ่งล้างไม่ออกด้วยน้ำเปล่า

13. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ตามพี่หนุ่มคร๊าบบบ...
    เค้าเปลี่ยนมาเกือบหมดแระ ... :D:D:D
    ว่าแต่ดีขึ้นมั้ยพี่หนุ่มมมมม :D:D:D

14. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ถ้า ล้าง ไม่ ออก ด้วย น้ำ เปล่า

เอา ทิชชู่ เช็ด ได้ ไหม ง๊าบ

15. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ผมก็ เป็นครับ เคย ลอง อาปาเช่
    ก็ ดี ขึ้น นิดเดียว
    เค้าบอกว่า รุ่น นี้ มี ระบบทำความร้อนด้วย
    ช่างแนะนำให้ ตัด ออก จะช่วยขึ้นครับ
    ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า
    ตอนนี้ของผม ต้องวิ่ง หรือ เร่งเครื่อง ถึงจะเย็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้