เรื่องราวของ Primera ของผม

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย AA Primera, 11 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AA Primera

AA Primera Guest

0
    0
    0
    ผมเป็นคนที่มีฐานะ ปานกลางครับ พ่อ แม่ ทำอาชีพรับราชกาล
    ตอนจบ ม.6 ก็สอบเข้ามหาวิทยาลัยราชมงคล คลอง 6 ได้
    ด้วยความที่ผม เป็นคนชอบขับรถมาตั้งแต่เด็กๆ
    พ่อเลยซื้อรถ Primera ไห้คันนึงเป็นของขวัญที่เข้ามหาลัยได้ครับ
    ขับมันมาได้ 2ปีแล้ว โดยคนช่วยจ่ายอีกครึ่งนึง คือคุณปู่ของผม
    ช่วงหลังรถผมชนหนักไปหลายครั้ง รวมทั้งเสียจุกจิก
    ผมต้องยอมอดข้าวเพื่อเอาเงินไป ซ่อมเกียร์ครับ
    ช่วงหลังๆ มันเสียบ่อยมากๆ จนผมอยากจะได้รถยนต์คันใหม่
    คุณปู่ผมซึ่งอายุ 80 ท่านทำงานมาตลอดชีวิต
    แกบอกกับผมเมื่อเดือน มิถุนายน ว่า ถ้าปู่ขายที่ดินได้ จะซื้อรถใหม่ให้ผม
    ผมดีใจมาก หาแต่วิธีที่จะขายที่ไห้ปู่
    จนกระทั่งวันที่ 24 กรกฏาคม วันสุดท้ายของชีวิตคุณ ปู่ผม
    แกก็ยังทำงาน จนกระทั่งเสียชีวิต ด้วยอาการหัวใจวายเฉียบพลัน
    ผมเสียใจมาก และ ไม่อยากได้รถคันใหม่แล้วเพราะมันคือสิ่งเดียวที่คุณ ปู่ผมทิ้งใว้ไห้ผม
    คุณย่าเล่าไห้ฟังว่า ท่านเป็นห่วงผมมากเพราะผมเรียนไม่เก่ง
    เลยอยากซื้อรถไห้ผม เพื่อเป็นกำลังใจให้ผมตั้งใจเรียน
    ผมจึงบวชหน้าไฟงานศพท่าน แล้วรู้สึกรัก Primera ของผมมากขึ้น
    จนกระทั่งวันที่ 8 สิงหาคม ปี 2008 เวลา ตี 5.1 นาที
    Primera หายไป โดยกล้องวงจรปิดจับภาพได้ว่า
    บุคคล 2 คน ขับจักรยานยนต์ไม่ทราบ ยี่ห้อ
    ขับมาจอดเทียบ primera ของผม ใช้ร่มบังใบหน้า จากกล้องวงจรปิดทุกตัว (มืออาชีพจริงๆ)
    แล้วใช้กุณแจไขเข้าไป ใช้เวลาไม่ถึง 10 วินาที Primera ที่คู่ชีวิตผมมาเกือบ 3 ปีก็จากไป
    ซึ่งกุณแจก็อยู่ที่ผม รถก็ล็อคไว้ แต่ผมเคยเอารถไปซ่อมแถวนั้นแล้วทิ้งกุณแจไว้ ครึ่งวัน
    ก็ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกับเหตุการ์ณนี้หรือไม่ ???

ผมเล่ามาถึงจุดนี้อยากจะเตือนทุกท่านว่าควรระวังตัว
    ผมคิดเสมอว่า การขโมยรถคือสิ่งไกลตัวของเรามาก
    จึงอยากจะเตือนทุกท่านไว้ในที่นี้
    และขอความช่วยเหลือจากทุกท่าน ถ้าท่านใดมีเบาะแสของรถผม
    Primera ปี 97 SR20DE ทะเบียน กบ 103 นนทบุรี
    ติดแก็ซมีถังแก็ซอยู่ด้านหลัง เครื่องเล่น VCD/CD World Tec ท่อSuper Megaphone 2.5 นิ้ว
    แม็กซ์ ขอบ 15 เกียร์ออโต้ ที่ครอบป้ายทะเบียนหลัง G Ready สีดำ
    คานหน้า เบี้ยวเพราะการชนหนัก ซุ้มล้อฝั่งซ้าย <ถ้าหันหน้าเข้าฝากระโปรง> เป็นรอยบุบเยอะมาก
    บริเวณเหนือท่อไอเสียเป็นรอย แตกของกันชนหลัง ส่วนบริเวณหลังประตูหลังฝั่งซ้าย
    มีรอยโดนขูด เป็นเหมือนเส้นขนาน 2 เส้น ยางสึกมากทีเดียว ช่วงล่างไม่ค่อยดี
    โดนขโมย ไปที่ หอพัก ซูม ราชมงคลคลอง 6 ธัญบุรี

ถ้าท่านใดพบเบาะแส ขอความกรุณาท่านช่วยแจ้งผมทีนะครับ
    จะเป็นความกรุณาอย่างสูง ที่เบอร์ 0820229994พงศ์พิพัฒ นะครับ

ป.ล. ถึงท่านทีขโมยรถของผมไป
    รถคันนั้นเปรียนเสมือนของเพียงสิ่งเดียวที่คุณปู่ ผู้ล่วงลับทิ้งไว้ไห้ผม
    มันเป็นของที่มีคุณค่าทางจิตใจสำหรับผมมาก
    สิ่งที่ท่านได้รับจากการนำรถ สภาพแย่ๆคันนั้นไปขาย หรือแยกเป็นอะไหล่ ที่สภาพค่อนข้างแย่ทุกชิ้น
    กับสิ่งที่ผมได้สูญเสียไป มันเปรียบเทียบกันไม่ได้เลยนะครับ
    ถ้าท่านมีเหตุผมในการขโมยไป ด้วยความจำเป็นเพราะทุกคนต่างต้องมีเหตุผมของตน
    แต่รถสภาพนั้นขายได้อย่างมากที่สุดก็คงไม่เกิน 40000 บาท ถ้าท่านนำมาคืนผม
    ผมยอมผ่อนจ่ายเงิน 40000 บาท ไห้ท่านเอง
    และสาบานไว้ ณ ที่นี้ว่าจะไม่เอาผิดทางกฏหมาย
    0820229994 พงศ์พิพัฒ ครับ

2. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    รถสิบปียังขโมยอีก
    แถมตลาดเค้าก้อไม่เล่นกัน
    เจ้าขโมยยังทำได้ลงคอ
    พบรถเร็วๆนะคับ
    เอาใจช่วย

3. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    เห็นใจจริงๆ ครับ ขโมยรถหนึ่งคันติดคุกเท่ากับขโมยจักรยาน 1 คัน โจรมันถึงเต็มเมือง กฏหมายน่าจะลงโทษแรงกว่านี้ นะ
    ผมเพิ่งดูข่าวเมื่อวาน แก็งขโมยรถเริ่มหันมาขโมยรถเก่าสัก 10 กว่าปี ส่งให้อู่โจรคันละ 30,000-50,000 บ.
    เพือแยกทำเป็นอะไหล่มือสองส่งเชียงกง ที่นั่งดูใน tv มีรถbig m รุ่นแรก/ มิตซู ไซโคลน/ เบนซ์ 123
    เซ็งเลยนึกว่าซื้อรถเก่าแล้วจะปลอดภัย

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    เห็นใจจริงๆครับ จะพยายามช่วยดุ เอาใจช่วยนะครับ แต่คุณลืมบอกสีรถนะ หรือถ้าแนบรูปถ่ายไว้บ้างก็ดี เพราะบางที ลายล้อแม็กซ์ ก็ช่วยในการจดจำได้นะครับ

5. kom1234

kom1234 New Member Member

36
    0
    0
    เสียใจด้วยครับทั้งเรื่องคุณปู่ และเรื่องรถ ยังไงขอให้ได้คืน แต่เชื่อผมเถอะว่าเรื่องของเวรกรรมมันมีจริง
    AKHOM ALAIYONT

6. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    เสียใจด้วยครับ...จะช่วยดูๆให้ครับ

7. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    เหวอ รถเรานี่ยังมีคนขโมยแฮะ ทีหลังต้องล๊อครถเวลา จอดรถ ซะแร๊วส์

8. eyejang

eyejang New Member Member

56
    0
    0
    เสีบใจด้วยครับกับเรื่องรถขอเป็นกำลังใจให้พบรถไว ๆ นะตรับถ้าพบเห็นจะแจ้งให้ทราบตรับ

9. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ช่วยดูอีกแรงครับผม

10. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ขอแสดงความเสียใจต่อการจากไปของคนและสิ่งของที่มีค่ามากกับชีวิตคุณ....แต่อย่าท้อถอยนะครับจะเป็นกำลังใจให้......เอ...แต่ขโมยรู้ได้งัยว่าที่นั่นมีกล้องวงจรปิดอยู่??????แล้ว10วินาทีถ้าใช้กุญแจผีก้อไม่น่าทันนะ??????

11. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ช่วย Up ให้ได้กลับมาไวไว นะคร๊าบบบ....

12. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ดัน ไป ครับ

แต่ ทว่า มัน ขโมย ไป จะ ดี หร๋อ ครับ แหม๋ๆ รถ ก็ น้อย นะ ครับ เจอะ ก็ ยาก เจอะที นี้ เด่น เลย

จิงๆ น่า จะ ไป เอา พวก เบนซ์ bm หรือ พวก รถ แพงๆ ดี ก่า มั้ง ได้ ราคา เยอะ กว่า นี้ เยอะ เลย

จะ ว่า ไป สง สาร พี่ จิงๆ นะ ครับ

แต่ ทว่า รถ พี่ สี อะ ไร ครับ ผม

13. hatoem

hatoem New Member Member

6
    1
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
    ช่วยดูให้อีกแรงครับ

14. Turngkung P 11

Turngkung P 11 New Member Member

94
    0
    0
    เสียใจด้วยอีกคน เหตุการณืผมเคยฝันนะ ตื่นขึ้นมายังไม่หาย นั่งคิดเป็นวันๆ เรยแค่ความฝัน แต่ถ้าความจิงอย่างคุณพงศ์พิพัฒ
    นี่คงช๊อกมากๆ ยังงัยเด๋วจะช่วยดูให้นะครับ

15. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    งานนี้P11 มีหนาว..............................
    แต่ว่าเลวจริงๆๆคนที่ขโมยของคนอื่นนี่ ขอให้จับตัวคนร้ายได้ไวๆๆนะคับ

16. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    UP UP คร้าบเด๋วช่วยดูเเละกระจายข่าวให้นะครับ

17. F WAVE

F WAVE New Member Member

11
    0
    0
    เรื่องรถขอให้น้องเจอในเร็ววันนะ
    น้องโชคดีที่มีคุณปู่ที่ดีแบบนี้
    ตั้งใจเรียนเพื่อคุณปู่ พี่เอาใจช่วย

18. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ขอเอาใจช่วย ให้ร้ายกลายเป็นดีนะครับ

19. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เอาใจ ช่วย ครับ

แล้ว จะ ช่วย ดู อีก ทาง ครับ

20. e5011

e5011 New Member Member

370
    0
    0
    ขอให้เจอรถไวไวนะคับ.......เห็นใจคับ........เอาใจช่วยคับ

21. รถผมเป็น Primera สีดำ นะครับ
    สภาพสีไม่ดี มีรอยตำหนิ ตรงซุ้มล้อฝั่งซ้าย <ถ้าหันหน้าเข้าตัวรถ>
    เพราะเกิดจากการชนหนัก
    คานหน้าเบี้ยวแบบชัดเจย
    พอดีไม่เคยถ่ายรูปไว้เลย
    ขอบคุณทุกท่าน ที่เอาใจช่วยครับ

22. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    จะช่วย มอง ๆ ให้ ครับ

23. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    จะคอยดูให้ครับ ปกติ พีมีร่าผ่านตาจะมองทุกคันอยู่แล้ว พวกโลโก้ท้ายและหน้ารถอยู่ครบมั้ยครับ
    และฟิลม์สีอะไร บางทีพวกขโมยไปอาจเปลี่ยนทะเบียน และท่อไอเสีย และจุดตำหนิต่างๆ เผื่อเจอจะได้มีข้อสังเกตุ

24. จ้าวโลก

จ้าวโลก New Member Member

273
    171
    0
    เอาใจช่วยครับขอให้เจอไวๆ

25. P11GT-R

P11GT-R New Member Member

58
    1
    0
    เสียใจด้วยครับ...กับเรื่องร้ายๆที่เกิดขึ้น ขอเป็นกำลังใจให้และเป็นหูเป็นตาให้ครับ

26. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เซ็งด้วยคนครับ

สิบกว่าปีก่อน นิสสันบิ๊กเอ็ม ของครอบครัวหายไปอย่างไร้ร่องรอย

กว่าจะรู้ตัวว่าเป็นคนที่มาเช่าบ้านหลังติดกันเป็นคนขโมย

ก็ผ่านไปไม่รู้กี่ปี และมันย้ายบ้านหนีไปไหนๆ ยากเย็นที่จะติดตาม

เราตามบ่ามันหลายเดือน หมดเงินหมดเวลาไปมากมาย

เสียกำลังใจ ไปตามหาเหมือนเข้าดงโจร เสี่ยงมากๆ

ท้ายเอาคนเข้าตะรางไปได้คนและรถไม่ได้คืน

อยากย้ำว่า โจรอยู่ในระแวกแหละครับ ถ้าเป็นรถเก่า

โจรมืออาชีพมันเล่นป้ายแดงเท่านั้น

แนะนำว่า ให้พิเสษวานตำรวจช่วยหาให้ อย่างน้อยๆ ได้คน แม้ไม่ได้รถก็ตาม

ไม่มีอะไรภายใต้แสงตะวันที่ตำรวจไทยทำไม่ได้ครับ

27. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    เสียใจด้วยครับ จะเป็นหูเป็นตาให้นะครับ

28. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ก็เสียใจกับเหตุการที่เกิดขึ้นนะครับ
    ถ้าเจอยังไงจะส่งข่าวนะครับ
    ต้องพวาณาอย่าให้พวกมันถอดอะไหรขายไปก่อนละกัน

29. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    ขอให้เจอไวๆนะ

30. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    ช่วยดูให้อีกแรงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้