แอร์ R11 มีปัญหา รบกวนพี่ๆช่วยชี้เเนะด้วยค่า...

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Kharch13, 1 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kharch13

Kharch13 New Member Member

60
    0
    0
    เรื่องมันมีอยูว่า ปกติแล้วมันก็ใช้งานเย็นฉ่ำได้ปกติ
    เเต่เมื่อวานนี้ อยู่มันก็มีเลียงดัง เอี๊ยดดด อิ๊ดๆ แล้วก็หายไป
    ขับไปเรื่อยๆก้มีมาเป้นช่วงๆ (ดังทั้งวิ่งทั้ง จอดนิ่ง) แต่พอปิดแอร์มันก็หายไป
    ขอบอกว่าตกใจมาก และเป้นกังวลอย่างแรง (กลัวมันพัง แล้วพังไปทั้งยวง...)
    ไม่ทราบว่าน่าจะเป็นจากสาเหตุอะไรคะ...สายพานแอร์ หรือว่าเยี่ยงไร

รบกวนพี่ๆด้วยนะคะ ว่าจะเอาไปให้ช่างดูพรุ่งนี้มะรืนนี้แต่อยากได้คำชี้เเนะจากผู้เชี่ยวชาญก่อน กลัวรู้ไม่เท่าทันช่างอ่ะคะ...

ปล.แอร์ก็เย็นดีเป็นปกตินะคะ

2. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    น่าจะเป็นเสียงจากสายพานนั่นแหละคับ

ลองตรวจเช็คสภาพ กับระยะตึงของสายพานดู

3. Kharch13

60
    0
    0
    สายพานแอร์ใช่มั้ยคะ มิใช่สายพานหลักของเครื่องยนต์

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ถ้าเป็นตอนเปิดแอร์ ปิดแอร์หาย ก็น่าจะเป็นที่สายพานแอร์อะคับ

ไม่ใช่สายพานหลักเครื่อง แน่ ๆ

เพราะของเราใช้เป็นโซ่

5. Kharch13

60
    0
    0
    ขอบคุณมากๆๆค่า.....
    จะลองไปให้ช่างดู ได้ผลยังไงจะมาบอกนะคะ...:):)

6. ตั้งสายพานตึงไประวังลูกปืนหน้าคอมแอร์แตกนะเคยมาแล้ว

7. ไป

ไป Guest

0
    0
    0
    ลูกปืนหน้าคอมหรือเปล่าครับ

8. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ตึงไปก็ไม่ดี หย่อนไปก็ไม่ดี ต้องเดินทางสายกลางครับ อิอิ :D

9. Kharch13

60
    0
    0
    มาแว้วๆๆๆ...ไปให้ช่างดูมาเรียบร้อยแล้วค้า...ปรากฎว่า ช่างบอกสายพานเเอร์ดัง ช่างเลยลองพ่นๆๆสเปรย์ให้...แล้วมันก็หายดังแฮะ ช่างเลยบอกว่างั้นลองไปวิ่งดูถ้าไม่หายก็ค่อยเปลี่ยนกัน...
    และก็เช่นนั้นค่ะ หายเลยยย แต่ว่า.................
    เครื่องมันสั่น กระพือๆ แต่พอปิดแอร์มันก็หาย
    วันรุ่งขึ้นเลยไปให้ช่างดูใหม่...ช่างบอกงั้นอาจจะเป็นที่คอมเเอร์แล้ว...คงต้องเปลี่ยน ลูกใหม่ก็ประมาณ 3500 แกว่างั้น...ก็เลยตกลงเปลี่ยนค่ะ แต่พอช่างแกะ สายพานออกมาปรากฎว่า สายพานมันเสื่อมหมดแล้วช่างเลยบอกว่า งั้นลองเปลี่ยนสายพานดูก่อนถ้าไม่หายก็ค่อยเปลี่ยนคอม.....
    นั่งรอสักพักก็เปลี่ยนเสร็จ...ลองเปิดดูมันก็ เสียงเบาลง เครื่องกระพือ เบาลงแต่ก็ยังกระพือ ฮึ่มๆๆๆ...
    ช่างเลยลองไปจับยึดพัดลมตัวใหญ่ด้านหน้าดู เครื่องก็หายกระพือเลยยย (อ้อๆๆๆ มันมีส่วนทำให้เครื่องสั่นแฮะ) เลยต้องเปลี่ยนเลยยย....555+++

สรุปว่าชวดเสียตังค์เปลี่ยนคอมแอร์ไป....เอิ๊กๆๆ เสียตังค์นิดเดียว แต่ได้ลูกสุขภาพดีกลับมา ฮ่าๆๆๆ

ว่าแต่ มีข้อสงสัยนิดส์นึงค่ะว่า ไอ้คอมแอร์เนี่ย...ถ้าจะเปลี่ยนจริงราคา อยู่ที่เท่าไหร่คะ เเละควรไปหาที่ไหนดี ตรงรุ่นหรือเทียบเคียง...ยังได้บ้างคะ...

ขอบคุณพี่ๆมากๆค่า............

10. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    โชคดีของนู๋ขวัญ...เลือกร้านแอร์ที่ช่างเค้าไม่......อ่ะน่ะ...ราคาตามนั้นล่ะครับ
    คอมแอร์ 3,500 ค่าแรงเปลี่ยนแวคน้ำยาใหม่ เบ็ดเสร็จก็ เกือบครึ่งหมื่น...
    นี่แบบมิตรภาพน่ะ..ช่างรู้จักกัน...ไม่ฟันหรอก....ถ้าไม่รู้เท่าทัน...หน้าใส..ใจซื่อ(แบบผม)...ไม่ได้นั่งเฝ้า..
    จะโดนแบบว่า..คอมมันหักน่ะพี่..น้ำมันดำๆ..มันเข้าไปในระบบแล้ว..เปลี่ยนยันตู้เลยพี่..เบาะๆเลยพี่..คนกันเอง..
    เอาเข้าไป..กันเองว่ะ..แต่รู้สึก..ปวดหัวเหมือนจะมีอะไรงอกออกมา..เสียนี่กระไร..
    ตัวเบาๆ..คล้ายจะเป็น..โรคทรัพย์จาง..เกิดอาการ..วิงเวียน..ลมจะใส่(ตอนเห็นบิล)..พอไปเล่นมุข..หักคอ..
    บอกว่าเอาตังค์มาไม่พอ..ขอลดไปดื้อๆ..ช่างคนกันเอง..ก็ให้ง่ายดายเสียปานนั้น..แง:cry:..แง.:cry:
    ที่บ่นไม่ใช่อะไร..แอร์ที่ทำไป..ไม่เท่าไร..มีปัญหาอะไรเอ่ย..ทายสิ..ตอนนี้..แอร์เป็นอะรายยยย..
    มาให้ปวดหัวใจอีกรอบ..แม่จ้าวโว๊ยยยยยยยยยยย...อะไรมันจะขะไหนหนาด...เฮ้อออออออออ

11. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ร้านไหนนี่บริการได้ใจมากเลย

12. Kharch13

60
    0
    0
    ร้านพี่เค้าดีจริงๆ...บริการด้วยใจ...
    ชื่อร้าน อู่ช่างน้อย...อยู่ตรงข้ามปั๊มเอสโซ่ เลี้ยวเข้ามาจากแยก อ.ไทรน้อย(นนทบุรี) ไม่กี่ร้อยเมตร(ปั๊มอยู่ซ้าย ร้านอยู่ขวา)
    เคยซ่อมหลายอย่างแล้ว สบายใจหายห่วง (โชคดีของน้องจริงๆ...ฮ่าๆๆๆ)

13. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    เห็นด้วยเลยโชคดีจริงๆครับ อิอิ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้