อยากได้คำแนะนำจากพี่ทุกคนคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย toom evo, 8 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    มีอยู่ว่าผมอยากรู้ข้อแตกต่างระหว่างท่อนบนของ Evo4 กับ6แตกต่าง
    กันตรงไหนบ้างคับและก็ท่อนล่างของ 4G63t กับ 4G64(ไม่รู้หน้าตา
    มันเป็นไง) :p มันมีส่วนไหนที่แตกต่างกันอ่ะคับ :confused:

2. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    เท่าที่รู้คือต่างกันที่องศาแคม หัวฉีด อาจมีอย่างอื่นอีกรอพี่ๆมาต่อครับ....

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ฝาผมไม่แน่ใจว่าทางเดิน ระบบน้ำ กับ นมค. ต่างกันหรือไม่
    เพราะท่อนล่าง4 มันต่างกันกับ 5-6แน่นนอน ฉะนั้นท่อนบนอาจจะแตกต่างกันได้ครับ
    ส่วนหัวฉีด 4 = 510 / 5-6 = 560

ส่วน 4G64 ซึ่งก็มีพื้นฐานมาจาก 4G63 แต่ว่าความจุของ 4G64 จะสูงกว่า
    4G63 จะอยู่ที่ 1997 cc จาก กระบอกxระยะชัก = 85x88 mm
    4G64 ความจุของ 4G64 จะอยู่ที่ 2350 cc จาก กระบอกxระยะชัก = 86.5x100 mm
    64เป็นเครื่องชักยาว ความจุสูง รอบจะไม่จัดเหมือน 4G63 แต่ให้ทอร์กมากกว่าเพราะความจุเยอะ พวกรถแรลลี่นิยมกันมากครับ

แต่พวกรถบ้านไม่นิยม เนื่องจาก ท่อนล่างของรถ N/A กับ เทอร์โบ วัสดุคนละตัวกันครับ โอกาสจอดอู่มากกว่าจอดบ้านมีสูง
    อีกอย่างเครื่อง 2.4 ทำแล้วมีสิ่งที่ต้องปรับปรุงอีกมาก หาเครื่องเดิมๆสภาพดีๆใช้งาน สบายใจกว่าครับ
    หรือถ้าอย่างได้ 2.2 -2.4 วิธีเดียวที่จบ คือใช้ของแต่งที่ออกแบบมารองรับแล้วเท่านั้น ราคาสูง แต่จบครับ

4. toom evo

587
    2
    0
    จิงๆแล้วคือไม่ได้ทำเพื่อแข่งนะคับ คืออยากเอาไว้ขับมันส์ๆอ่ะพี่ และอีกอย่างคือเครื่องตัวเดิมที่อยู่กับรถคงไม่ทำอะไรมัน เพราะว่าตอนนี้มีเพื่อนเอาท่อนล่าง
    ของ 64เดิมๆมาขายให้คับแล้วจังหวะว่าผมมีท่อนบนของ63อยู่พอดี ก็เลยคิด
    ว่าน่าลองเอามาทำดูอ่ะคับ ทำเป็นลูกผสมเดิมมันน่าจะมีปัญหาป่าวคับ:confused:

5. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    ทำให้วิ่งได้ไม่ยากนะครับแต่ถ้าทำให้วิ่งดีเนี่ยผมว่ายากพอสมควรนะครับ ถ้าต้องการแค่เอาใว้ขับสนุกๆเนี่ยผมว่าเอาแค่เดิมโมนิดหน่อยก็สนุกมากแล้วนะครับ
    ปล.ใช่คุณตูมที่อยู่เพชรรึเปล่าครับ พอดีมี่เพื่อนมาเล่าให้ฟัง ผมเป็นอู่ที่ทำคัน9สีแดงนะครับ

6. toom evo

587
    2
    0
    ใช่คับ ยินดีที่รู้จักคับ แต่น้องเค้าเล่าทางดีหรือไม่ดีอ่ะคับ

7. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    ไม่มีอะไรนี่ครับ ผมรู้จากพี่หน่องไม่ใช่จากน้องเค้า

8. toom evo

587
    2
    0
    ถ้าไงวันที่ 13นี้คงได้คุยกันนะคับเพราะผมว่าจะไป Meeting ย่อยซะหน่อยอ่ะคับ
    แล้วรถน้องเค้าเป็นไงบ้างคับ ว่าจะชวนมาซ้อม Gymkhana กันที่เพชรฯนี่แหละคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้