พี่ๆ เพื่อนๆ ES มีใครติดแก๊สแล้วบางคับ ขอชมห้องเครื่องบ้างได้ป่าวคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย โจ6365, 6 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    คือผมเพิ่งติดแก๊สมาได้ 2 เดือนแล้วคับ
    มีเพื่อนๆ พี่ๆ ใน ES ใครติดบ้างยังคับ เอามาโชว์กันหน่อยได้ป่าวอ่ะ
    คือว่า ผมจะมีเรื่องปรึกษาเกี่ยวกับแก๊สอ่ะคับ เช่น
    - ที่เค้าว่าสายน้ำมัน ชอบแตก จริงเท็จประการได้คับ
    - อายุการใช้งานของเครื่องยนต์เป็นงัยบ้าง
    - อัตราเร่งของพวกเพื่อนๆ เป็นงัยบ้างคับ
    *** หัวฉีด versus ถัง 58L. *** วิ่งดีมากๆ เลยคับ แล้วของเพื่อนๆ เป็นงัยบ้างคับ

2. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
  3. nopdon_47

nopdon_47 New Member Member

22
    3
    0
    ติดตั้งสวยงามเรียบร้อยดีครับ
    ผมเอง ก็ ติดแก็ส LPG มาครับ แบบหัวฉีด ถัง 65 L. มาครับไม่แน่ใจว่ายี่ห้อไร ติดมาได้ 1ปี 1เดือน
    แรก ๆ ก็ ต้องจูนกันบ่อยหน่อย หลัง ๆ ก็ วิ่งอย่างเดียว
    - เรื่องสายน้ำมัน ของผมเองไม่มีปัญหาไร ครับ
    - อายุการใช้งานของเครื่องยนต์ ถ้าบำรุงรักษาอย่างสม่ำเสมอ ถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะเวลา
    ก็ไม่น่ามีปัญหาไร ครับ
    - เนื่องจากระบบแก็สเป็นหัวฉีด เรื่องอัตราเร่ง ไม่ต่างจากน้ำมันครับ ความเร็วปลาย ประทับใจครับ
    (ไม่อยากคุย...) แต่ไม่อยากอัด สงสารรถครับ
    ขับไปกลับบ้านต่างจังหวัดบ่อยครับ ถ้งเดียว วิ่งสบาย ๆ ถึงบ้านได้ใน 1 ถัง ครับ
    แต่ถ้าอัด ระยะทางเท่ากัน อ้วก ครับ ....

ไทพเปอร์ ถูกใจสิ่งนี้
  4. โจ6365

96
    3
    0
    ผมติดที่ ร้านชัยหมากกระจาย คับ ตั้งแต่ติดมา ไม่เคยกลับเข้าไปจูนใหม่เลยคับ
    วิ่งเนียนเหมือนน้ำมันมากๆ คับ การเก็บสาย เจาะตัวรถน้อยมากคับ และร้านเค้าแนะนำคับ
    ว่า dimesion ต้อง versus เท่านั้นคับ เพราะ dimesion จะมีปัญหารอบเดินเบาคับ
    หัวฉีด versus มันมี create map จูน และตัวชดเชยรอบเดินเบาคับ ทำให้หมดปัญหาเดินเบาดับ และแอร์ตัดดับ คับ
    ถ้าเพื่อนๆ สนใจ ลองไปดูงานที่ร้านเค้าก่อนก็ได้น่ะคับ ดีจิงๆ คับ ที่ ซอย สุขสวัสดิ์ 26 ตอนที่ผมติด 35,000 คับ พร้อมใบวิศวะ และ
    ประกันไฟไหม้วิริยะ 250,000 และ car world clup ลากรถฟรี อีก 1 ปี คับ คุ้มจิงๆคับ แต่ตอนนี้ปรับราคาเป็น 38, 000 แล้วคับ เท่าที่รู้มา.....

5. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0
    อันนี้ถ่ายนานละ อิอิ Autronic jet15

6. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ถ้าไม่ตัดการทำงานปั๊มติ๊กขณะใช้แก๊ส มันก็จะมีความเสี่ยงที่สายมันจะแตกเพราะป๊มมันทำงานตลอดเวลา แต่มันก็มีข้อดีถ้าเราไม่ตัด คือเวลาสลับแก๊สกับน้ำมันมันจะไม่วูบ

7. โจ6365

96
    3
    0
    แล้วเราจะรู้ได้งัยคับ ว่าตัดปั๊มติ๊กให้เราป่าวคับ
    หรือว่าต้องกลับไปถามร้านคับ

8. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ถ้าไม่ตัดปั้ม ติ๊ก ก็ใช้งาน น้ำมันบ้างเถอะครับ ช่วงรอบสูงๆ หรือ ออก / เข้า บ้าน เป็นการถนอมเครื่องไปในตัว

9. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    ใส่สวิตตัดอัตโนมัติ เพราะจะช่วยถนอมอายุปั้มติ๊กด้วย

10. lkki5

lkki5 Member Member

44
    3
    8
    ของผมก็แก๊สครับ

:rolleyes:ติดมาได้ 2เดือนแล้วใช้ถังขนาด 58 ลิตร metal mate มัลติวาล์วของ tomasatto ชุดหัวฉีดเป็นของ lovato ทั้งชุดไม่มีลูกผสม ตามภาพเลยครับที่ตัดสินใจใช้ lovato เพราะอุปกรณ์ดูมาตราฐานดีตอนนี้ถ้าเติมเต็มถังวิ่งได้ประมาณ 700 km ที่ความเร็วเฉลี่ย 100-120 ;)

11. anuraka

anuraka New Member Member

6
    0
    0
    ติดมาได้เดือนครึ่งนึงแล้วคับวิ่งมา 10,000 โลแล้ว ติดจาก www.cw-gas.com ครับ หัวฉีด lovato,ถังโดนัทครับ วาล์วตัดถังยี่ห้อ Tomasetto ครับ งานสวยครับลองดูในเว็บครับ ผมไม่ได้มีเอี่ยวกับเว็บพี่รุ่งเค้านะครับแต่เจ้าของอู่นิสัยดีครับ รถผม CIVIC ES2.0 ตาเหยี่ยว ปี 2004 ครับ

12. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    :eek::eek::eek: วิ่งได้เยอะจังตั้ง 700 KM เต็มถังนี้กี่ลิตรอ่ะครับ โดยปกติเวลาเติมแกีส ส่วนไม่ควรที่จะเติมเกิน 85-90% นะครับ

13. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ถัง 58 ลิตร เติมเต็มถัง ควรประมาณ 48 ลิตรครับ
    ก็เป็นไปได้ ถ้าปั้มแรงดันดีมาก ผมยังเคยโดน เลยครับ เติมไป55 ลิตร ยังไม่หยุด จนต้องบอกให้พออ่ะครับ

14. โจ6365

96
    3
    0
    ผมเคยเติมครั้งแรก มันหยุดที่ 49.5 ลิตร ยังกลัวเลยอ่ะคับ
    ต่อไปไฟแดงกระพริบ เติมแค่ 500 พอ ก็เกือบเต็มแล้วคับ และกันปั๊มแก๊สโกงด้วยอ่ะคับ

15. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ ว ล า ติ ด แ ก๊ ส อ ย่ า เ ติ ม แ ก๊ ส โ ซ ฮ อ ค้ า ง ไ ว้ ใ น

ถั ง น่ ะ คั บ เ พ ร า ะ เ ดี ย ว มั น จ ะ กัด ส า ย น้ำ มั น แ ต ก

16. โจ6365

96
    3
    0
    ก่อนติดแก๊สผมก็เติมโซฮอล์คับ (ตอนน้ำมันแพงน่ะคับ)
    แต่พอติดแก๊สผมกลับมาเติม เบนซิน 91 แล้ว เพราะใช้แค่ start อย่างเดียวอ่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้