อยากทราบเรื่องช๊าปหน่อยคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย เด็กน้อยคอยเติมลม, 10 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมอยากทราบว่าถ้าช๊าปละลายจำเป็นต้องเปลี่ยนเครื่องเลยหรือไม่ใครรู้ช่วยตอบทีคับ

1. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

ซ่อมเกือบหมื่น เปลี่ยนเครื่องตัวเดิม หมื่นกว่าบาท ลองตัดสินใจดู

แต่ถ้าได้เครื่องยกลง รู้ประวัติเครื่องแนะนำให้เปลี่ยนดีกว่าครับ

2. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
    เปลี่ยนไปเลยดีกว่าครับถ้าช๊าปละลายพวกเศษเล็กเศษน้อยของส่วนช๊าปคงปะปนกับส่วนอื่นของภายในเครื่องไปด้วยถ้าล้างไม่หมดมีสิทธิเครื่องพังอีกรอบครับ

3. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ช้าป ละลาย เค้าบอกเกิดจากการประกอบเครื่องไม่ดี...ใช่ป่าวคับ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เปลี่ยนดีกว่าครับ

ถ้าเป็นเครื่องที่ผ่านการรื้อประกอบมาแล้ว ระยะเคลียร์แรนซ์
    และค่าปอนด์ รวมถึงความสะอาดในการประกอบไม่ได้ตามสเป็ค
    ก็มีผลให้เกิดการเสียดสีสูง จนเกิดความร้อนให้ชาร์ฟละลายได้ครับ

ส่วนสาเหตุอื่น อาจเกิดจากน้ำมันเครื่องปลอม หรือหมดอายุ หรือ
    ระดับน้ำมันเครื่องต่ำ จนฝักบัวดูดไม่ถึง หรืออาจเกิดจากปั๊มน้ำมัน
    เครื่องเสีย จนสร้างแรงดันไม่ได้ครับ

หรือบางที การใช้น้ำมันเครื่องที่ไม่เหมาะสม ก็อาจเกิดปัญหาได้
    เพราะรถที่ใช้รอบสูง ๆ มีความร้อนสูง น้ำมันเครื่องเกรดต่ำ ๆ จะ
    มีความหนืดลดลง จนเหลว และทำให้ประสิทธิภาพในการหล่อลื่นลดลง
    ก็ทำให้ชาร์ฟละลายได้ครับ

ถ้าอาการยังไม่หนักมาก ทำการรื้อประกอบเครื่องใหม่ เปลี่ยนแค่ชาร์ฟ
    ก็ตัวละ 220 บาท(ถ้าจำไม่ผิด แต่อยู่ในหลัก 200 นี่แหล่ะ) ทั้งเครื่อง
    จะมีทั้งหมด 18 ตัว ก็ทำการรื้อออกมาประกอบ วัดเคลียร์แรนซ์กันใหม่
    ก็ใช้ได้ครับ

T@O ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้