ในเมืองไทยมีหรือยังครับRB30DET

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Hayabusa, 2 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    พอดีผมเปิดเวปเมืองนอกดูเล่นๆอะครับ ก็ไปเจอมาว่าRB30DET ผมก็งงว่ามันมีแค่26นี้น่าเลยไปลองศึกษาดูนะครับ
    RB30DET
    ใช้ท่อนล่างRB30E+ท่อนบนRB25DE,RB25DET ,RB26DETT

ส่วนลายละเอียดลึกผมไม่ทราบแน่ชัดครับ เพราะไม่มีเวลาอ่าน ข้อมูลเยอะมาก

อยากรู้ว่าในเมืองไทยมีคนเอามาเล่นกันหรือยังครับ

2. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    เคยเห็นมีขายอยู่ในเวบนี้แหละครับ

3. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
    อยากได้อ่ะ..

4. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    เครื่องมีแล้วมั้งครับ ในรถแข่งskyline r32 ของพี่ป็อปปิ jun อะถ้าจำไม่ผิดนะ

5. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    เห็นขายในนี้อยู่ตัว นึง รู้สึกแถวดอนเมืองมั้ง อีกตัวเห็นมีพี่คนนึงในบอด Skyline มีน่ะ

6. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    รถคุณ Poppi ไงคับ เครื่องRB 26 ใช่ท่อนล่าง RB30 (เห็นว่าท่อนล่างเครื่อง RB30 พี่เค้าสั่งมาจาก ออสเตเลีย เลย)

RB30 มันวางอยู่ในรถ HOLDEN ใน ออสเตเลีย อะคับเป็นเครื่อง ซิงเกิ้นเเคม

7. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    JUN

8. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    นั่นแหละ

9. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    สีท่าประกบฝาแล้ว คงแรงน่าดู

10. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ไม่ธรรมดา

11. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    มีขายในเว็ปเป็นเครื่องโมนอกมา ไม่แน่ใจว่าขายไปหรือยัง

12. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    เคยมีวิธีประกอบ rb30DET อย่างละเอียด

ตามที่บอกมาคับ ใช่เลย เอเสื้อของrb30Eของโฮลเด้น มาปะกอบ

บางคนที่ไม่รู้อาจจะงงว่ามันปะกอบได้ไงคนละยี่ห้อ

คำตอบคือ โฮลเด้น สั่งเครื่องจากทางนิสสันไปใช้ในรถยี่ห้อของตัวเอง

เคยมีจริงๆวิธีประกอบแบละเอียดมากๆ ทีละข้นตอน วันบายวันเลย ว่าชิ้นไหนใช้ของอะไรบ้าง บางชิ้นใช้ของ 20โบ 25 โบ ผสมๆกันไป ประกอบมาแล้วเนียนทีเดียวคับ

ตอนนั้นยังไม่ได้สนใจ RB เลยลบทิ้งไปนานละ

13. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    rb คือสุดยอดของเครื่องแล้วครับ ^^

14. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ผมในคลิปวิ่งในbody Holden วิ่ง10.xx

15. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    :cry::cry::cry::cry::cry::cry: น่าเสียดายอ่า

เครื่อง RB30 วางในโอลเด้น 12 วาวล์อ่ะคับ แรงบิดมันดี ต่างชาติเค้าชอบ บางคนที่โมเลยเอาวางประกบฝา 26

เคยเห็นมีชุดคิตแต่งของ ญี่ปุ่นเหมือนกัน เป็น บล๊อคประกบให้เสื้อสูงขึ้นมา ซึ่งจะมาพร้อมกับชุดสายพานราวลิ้น และอื่นๆเพื่อรับกับความสุงของเครื่องที่มากขึ้น

จำได้ว่า 5แสนเยนเองครับ ราคาที่โน่นนะ :D:D:D:D:D:D

16. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ผมมีเบอร์คนขายเลยหล่ะคับ

17. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    ของดีคับ

18. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    --- ราคา ห้าแสนเยน เองถูกมากๆๆ น่าจะรู้ว่ายี่ห้ออะไร ---
    --- ในแคตตาล็อคของค่าย OS giken Japan ที่ผมมีนั้น ขายอยู่ประมาณ ล้านเยน กว่าๆๆเลยนะ / ชุดนี้ให้มาพร้อมเสื้อสูบ ก้นอ่างใช้ของเดิม เท่านั้น ---
    --- ไม่รู้ว่าของค่าย Tomei Japan มีทำบ้างอะปะนี่ ---
    """ เอารูปในแคตตาล็อค OS Giken มาให้ดู แถมเกียร์ OS Giken RB26 อีกรูป """

19. MaXiMaSs

MaXiMaSs New Member Member

76
    3
    0
    ไปเจอมาแล้วครับอยู่แถวรังสิตแต่เจ้าของไม่ขายอ่ะ เป็นท่อนล่าง30ปะก[ท่อนบน20 เห็นแล้วของมันขึ้น 555

20. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    แรง ๆ ๆ

21. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ของแรงน่าเอามาใช้

22. Wataru@SE101

Wataru@SE101 New Member Member

252
    10
    0
    แล้วมานจะแรงกว่า 26 ขยายพุงเยอะป่ะครับ มีชุดคิดผมว่าน่าแรงมากแน่เลย

23. GTR.

1,328
    28
    0

ถ้างั้นผมคงจำผิดแล้วละครับ พราะดูมา หลายปีแล้วละ

ว่าแต่แชมป์ ประกบท่อนบน 20 นี่ตัว 12V อ๊ะป่าว :D:D:D:D:D

ทำ 30 ก็ดีอย่างแรงบิดมาดีขึ้น แต่นิสัยของ RB26 มันจะเปลี่ยนไปอ่ะดิ

24. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    ขนลุกไปเลย ...อิอิ

25. Z_tune

Z_tune New Member Member

2
    0
    0
    ชุดนี้ เป็นชุดแต่งของ OS เค้าครับ ไม่ใช่เครื่อง RB30-E
    ในชุดแต่งของ OS จะเป็น กระบอกมาสวมเข้ากับเสื้อของ RB26 น่ะครับ
    โดยจะขยายช่วงชักยาวขึ้น จะเห็นว่า ด้านบนของกระบอกจะเป็นเหมือนปะเก็นแต่หนาๆ
    เพราะเอามาเสริมเสื้อสูบขึ้นไป เพื่อให้รับกับความยาวของกระบอกสูบที่ใส่ไปใหม่
    ชุดนี้ต้องมีสายพานทามมิ่งเฉพาะ เพราะความสูงของเสื้อมากขึ้น

ส่วนRB30-E แท้ๆนั้น เป็นเครื่อง N/A อยู่ใน โฮลเด้น ขายในออส
    มีเล่นกันมานานแล้วครับแต่ที่ไม่ดังเพราะ มันมีอยู่ที่ออสที่เดียว และที่สำคัญคือ มันไม่ทน
    โดยท่อนล่างไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้กับรอบจัด ของเดิมเค้าหมุนไม่เกิน6พัน เกียร์ออโต้ ไม่ถึง200ม้า
    เราเอามาระเบิดกัน ใส่ลูกฟอร์จ ใส่ฝาทวินแคม แคมสูง เทอร์โบอัดเข้าไปอีก จะเอา500ม้า
    แล้วมันจะเหลือไหมล่ะครับ

สู้มาลงกะ RB26 ง่ายกว่าไหม เกิดมามีตุนไว้แล้ว280ม้า อยากได้300กว่าๆ ใส่กล่อง+ปรับบูส+ปรับน้ำมันตั้งไฟ+ท่อโล่งๆ ถ้าไม่พอโยนแคมเข้าไปคู่ ก็มีแถวใกล้ๆ400ม้าแล้ว ถ้าจะเอามากกว่านี้ก็+มีหัวฉีด+เทอร์โบ A/R.60 (NISMO) แค่นี้ก็ใกล้ๆเลข5แล้ว ที่สำคัญพลาดไม่ได้ เรื่องแรงดันน้ำมันเครื่อง อย่าให้ต่ำ
    งบน้อยแก้ที่ฝักบัว งบเยอะหน่อยฝักบัว+ปั้มซิ่ง

26. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    ถ้า rb26 ขยายเปน 3.0 ตามหนังสือแล้วอยู่ใน cefiro โห...ไม่ไหวจะขับเลยผมว่า

27. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ได้ความรู้ๆๆๆๆๆๆๆอัพ

28. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    แค่ 20 โมจัดๆ ทำไส้ บูสหนักๆ ก้อวิ่งตายแล้ว

ดูง่ายๆ รถยุ่นยังฮิต อาบีเลย แต่รถไทยฮิตเจ ..

29. CD5//Inside

CD5//Inside Member Member

130
    2
    18
    แล้วราคา RB26 อยู่ที่ประมาณกี่บาทอ่ะครับ ถูกหรือแพงกว่า J

30. GTR.

1,328
    28
    0
    26 ราคาตอนนี้ น่าจะแตะๆแสนละครับ เพราะ ญี่ปุ่นเริ่มเก็บเหมือนกันแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้