ใครเคยขับรถจนเครื่องยนต์ฮีตบ้าง.....ผมจะเล่าให้ฟัง

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย .KitarO., 10 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ช่วงนี้เป็นอะไรไม่รู้ งานเข้าอีกล่ะผม เมื่อคืนขับรถกลับบ้านอยู่ดี ๆ ไฟเครื่องยนต์โชว์ มองไปที่เข็ม ความร้อน ขึ้น H เต็ม ๆ เลย รีบจอดรถอย่างรวดเร็ว ....นิ่งสนิท พร้อมเครื่องยนต์ดับสนิท..กลางอากาศอีกแล้ว

รีบเปิดฝากระโปรงหน้า เช็คดู ที่หม้อน้ำเย็นเฉียบ คิดในใจ ตายห่าล่ะ น้ำหาย !!!!! ทั้งหม้อพัก และหม้อน้ำ มันหายไปได้ไงหว่า ก็เช็คอยู่ประจำ....รั่วแน่ ๆ เลย

หิวล่ะ เดินไปกินก๋วยเตี๋ยวดีกว่าพอดีอยู่หน้าตลาด ยังไงก็คงทำอะไรไม่ได้ตอนนี้ ... กินอิ่มประมาณ ครึ่งชั่วโมง ซื้อน้ำมาด้วย หาจุดรั่วซะหน่อย เติมซะเลย ขวดแรก..ขวดสอง ..ขวดที่สาม เอ ทำไม่ไม่เต็มสักที...ส่องลงไปทีพื้น
    เต็มถนนเลยครับพี่น้อง...เฮ้อ แต่ไม่ได้รั่วที่หม้อน้ำนะ มันออกช่วงหลังของเครื่องยนต์ พอดีมันมืดเลยไม่เห็นว่ามันรั่วที่ไหน แต่รั่วออกแรงมากครับ...ไหลออกมาเห็น ๆ เลย

เข้าอีหรอบเดิมกับอาทิตย์ที่แล้วคือ ลากกก....เข้าอู่

ขอถามนิดนึงครับว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ จะเป็นอะไรกับเครื่องยนต์เราบ้าง และควรตรวจเช็กตรงไหนเพิ่มเติมอีก ในการตรวจซ่อมครับ และการใช้งานหลังจากที่ซ่อมมาแล้ว

ขอบคุณครับ

2. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ของผมก็เพิ่งฮีตสดๆร้อนๆมาเหมือนกันครับ (วันศุกร์ที่ผ่านมา) แต่ของผมเกิดจากวาล์วน้ำตายครับ ขึ้น Slide on ไปเลย แพงชิบ ฮือๆๆ

เครื่องฮีต อันดับแรกเลยที่น่ากลัวคือฝาสูบโก่งครับ ยิ่งน้ำหมดเกลี้ยงแบบนี้ยิ่งน่ากลัว (ของผมโชคดีเห็นเกจ์ก่อน เครื่องยังไม่ทันดับ แล้วก็น้ำยังเหลือในหม้อน้ำนิดหน่อย)

วิธีเช็ครอท่านอื่นมาเพิ่มเติมดีกว่าครับ ยังไงขอให้ไม่เป็นอะไรมากนะครับ:sad:

3. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ต้องเปลี่ยนพวยท่อยางอ่ะคับที่เป็นจุกยางด้วยดูบ่อยๆๆถ้าไม่น่าไวใจเปลี่ยนเลยคับ

ไม่แพง
    ผมก็เคยฮีต ดับคาเท้าเลย แต่ลากกลับบ้านเปลี่ยนจุกอุดทางน้ำวิ่งได้ปกติ อิอิ

4. G-ferio

G-ferio New Member Member

0
    2
    2
    น้ำรั่วหลังเครื่องยนต์จุดตรวจสอบคือ
    1.จุกยางปิดท่อน้ำฮีตเตอร์ 2 จุด
    2.ท่อน้ำตัว U หลังฝาสูบ 1 จุด
    3.ท่อน้ำเลี้ยงลิ้นปีกฝีเสื้อ 1 จุด
    4.ท่อน้ำเลี้ยงตัวควบคุมรอบเดินเบา 1 จุด

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0

ไปอย่าง Super car เลยนะ แก็ป:)

6. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    :Dขึ้น Slide On หล่อเลยครับ แต่เศร้าใจที่รถพัง ฮือๆ เซ็งแทนครับ:D

7. cannabis

cannabis Member Member

62
    0
    6
    ถ้าเกิดว่า เช็คแล้ว ฝาสูบโก่ง ก็ใสหน้าฝา
    แต่ที่สำคัญต้องเช็คที่เสื้อสูบด้วยนะว่าโก่งด็วยหรือเปล่า
    เพราะ Honda เสื้อสูบเป็น อลูมิเนียมด้วยครับ เพราะรถผมเครื่องตัวเก่าเคย ฮีต
    แล้วไปใสหน้าฝา มาก็ไม่จบ ทำหม้อน้ำ ก็ไม่จบ สุดท้ายต้องยกลง ซื้อ D15B มาวางใหม่แทน
    พอลองรื้อดูก็เลยรู้ว่า เสื้อมันโก่งด้วย เลยทำให้แก้ไม่หายขาด
    ต้องลองเช็คดู นะครับ ยังไง ได้เรื่องยังไง มาเล่าให้ฟังมั่งแล้วกันครับ

8. GaB

1,643
    70
    0
    แหะๆ เรื่องของเรื่องคือในรถไม่มีน้ำเลยซักขวด และถ้าขืนขับต่อไปก็กลัวว่าฝาจะโก่งน่ะครับ มันไม่คุ้มกัน ตอนแรกที่โทรไปเรียกรถยกก็จะเอาแบบลากธรรมดานี่แหละ แต่เค้าบอกว่าเป็นรถโหลดกลัวลากไม่ได้ เลยจัด Slide on มาเลย หล่อสาดดด (แพงสาดดดด้วย) อิอิ:cry:

9. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    รูต่อฮีตเตอร์ถ้าไม่ใช้ก็อุดรูไปเลยครับ ผมอุดรู้น้ำที่มีจุกปิดไป2รูแล้วครับ หมดปัญหาจุกเปื่อยขาด
    ลองเดิมน้ำแล้วดูแล้วดูว่าน้ำดันออกหรือเปล่าด้วยครับ ถ้าไม่ดันก็ไม่โก่งครับ

10. oak_eg

oak_eg New Member VIP

321
    3
    0
    อย่างงี้แหละ รถซิ่งขึ้น slide on เลยนะแก๊ป อิอิ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2008
  11. ITT_ITT

728
    13
    0
    :Dแล้วเค้าคิดราคายังไงอ่ะครับ เผื่อเพื่อนๆ(ผมด้วย) อาจได้ใช้บริการครับ
    ลงเบอร์ไว้ด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ:D

12. GaB

1,643
    70
    0
    ทั่วกทม. 1500 บาทครับ ชื่อ "ภัทรรถยก"

02-911-4753

แต่รถ Slide on แบบนี้เห็นเค้าว่ามันติดเวลานะครับ หลัง 4 โมงเย็นวิ่งไม่ได้ (คนขับบอกมา) แต่ก็พอมีวิธีซิกแซกได้ ถ้าจะใช้บริการต้องบอกว่ารถโหลด เค้าจะเอา Slide on มา ถ้าแบบลากธรรมดา (ยกล้อหน้า) 1000 เดียว แต่ถ้าเสริมล้อหลังด้วย 1200 ครับ

13. .KitarO.

839
    23
    0
    เรียบร้อยแล้วครับ เป็นที่ ปั้มน้ำรั่ว วันนี้หยุดเพิ่งมีเวลาทำ ขี้เกียจลากเข้าอู่ เลยไปรับช่างมาทำที่บ้านเลย....

ราคาอะไหล่ water pump GMB 650 บาท >> ไปซื้อเองเทียบกับของเดิม บอกร้านอะไหล่ว่าเอาของดีนะครับ แต่ไม่รุ้ว่าดีจริงหรือเปล่า

ค่าแรงอีก 400 แถมด้วยเบียร์อีกนิดหน่อย..แก้หนาว ฝนตกทั้งวัน

ลองขับดูแล้ว ไม่น่ามีปัญหาอื่นครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

14. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ราคานี้แหละครับ ผมทำมาก็เกือบ ๆ พัน นานแระ

15. .KitarO.

839
    23
    0
    พอดีรอบนี้ใจเย็นหน่อย ปกติใจร้อนเข้าอู่แล้วให้เขาทำให้เลยไม่ได้ไปดูด้วย โดนฟันเละประจำ เลยไปรับช่างที่เป็นเพื่อนของเพื่อนอีกทีนึงมาทำให้ แล้วอะไหล่ก็ซื้อให้ในราคาช่างเลย อาจจะแพงกว่ากรุงเทพ นิดหน่อย เพราะอยู่ต่างจังหวัด ครับ

16. cannabis

cannabis Member Member

62
    0
    6
    ยินดีด้วยครับ ที่รถไม่เป็นอะไรมาก

17. ITT_ITT

728
    13
    0
    ส่วนอื่นไม่เป็นอะไรเลยเหรอครับ โชคดีจัง

18. .KitarO.

839
    23
    0
    อาจเป็นเพราะผมใช้แก๊สครับ เพราะผมใช้รถวันหนึ่งประมาณ 60-100 กม. เดินทางไปทำงานแล้วก็กลับบ้าน อาจมีแว้ป ๆ นิดหน่อย ตอนเช้าไม่เป็นอะไร พอตอนเย็นขากลับนี่มีอาการเครื่องสะดุดดับตอนแวะปั้มก่อนกลับ ตอนนั้นแปลกใจอยู่นิดนึงคิดว่าเป็นที่ไฟหรือเปล่าเพราะเพิ่งเปลี่ยนจานจ่ายมาเลยสต้าทน้ำมัน แล้วค่อยสัปสวิตช์แก๊ส และคอยสังเกตอาการของรถอยู่

วิ่งไปสักพักประมาณสิบกว่ากิโลไฟเครื่องยนต์เตือน พอดีกับเกย์ความร้อนขึ้นเต็ม ผมเลยจอดรถทันทีพร้อมกับเครื่องยนต์ดับพอดี เนื่องจากว่าแก๊สอาศัยความร้อนของหม้อต้ม พอไม่มีน้ำในระบบแก๊สเลยไม่ร้อน เครื่องก็เลยดับ ครับ เพราะผมเปิดฝากระโปรงรถ เช็คดูที่หม้อต้มนี่เย็นเฉียบเลย ถ้าเป็นน้ำมันผมคงขับไปอีกยาว....
    อีกอย่างเป็นกลางคืนด้วย สัญญาณเตือนต่าง ๆ มันเห็นได้ชัดกว่ากลางวัน เลยทำให้ผมจอดรถได้ทันและเครื่องยนต์ไม่เป็นอะไรมาก

แก๊สก็มีข้อดีนะครับ...อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้