แกสโซฮอล 91 ระเหยเร็ว จริงหรือไม่

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kumsamut, 8 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kumsamut

kumsamut New Member Member

35
    3
    0
    เด็กปั้มเคยบอกว่า จอดทิ้งไว้ ระเหยเร็ว เพราะมีแอลกอฮอลผสม

จริงหรือไม่ ควรแก้ไขอย่างไร หรือควรเติมทีละนิด จะได้ไม่ระเหยมาก
    ไครเคยทดลอง เอาใส่ขวดไว้บ้าง ช่วยบอกหน่อย ท่านผู้รู้

และ อย่างใหนคุ้มค่ากว่ากัน

2. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ถ้าอยู่ในภาชนะที่เปิดฝามันจะระเหยเร็วทั้งนั้นแหละครับ
    ผมเคยถามร้านค้าที่ขายน้ำมันแบบใช้ถังหลอด ถามเค้าว่ามันระเหยเร็วมั๊ย
    เค้าบอกว่า พอกันกับเบ็นซิล 91 นั่นแหละ
    แต่น้ำมันที่เราเติมใส่รถมันอยู่ในถังที่เป็นแบบปิด มันแทบจะไม่ระเหยหรอกครับ
    ถึงจะระเหยแต่ก็น้อยมากครับ เพราะรูที่ใช้ระบายที่ถังน้ำมัน รูนิดเดียว แถมยังมีกรองดักใว้อีก ลองมุดดูใต้ท้องรถสิครับ

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แมนแล่ว

4. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    จริงๆแล้วถ้าจะเอาตามหลักวิทยาศาสตร์เลยก็อย่างนี้คับ
    แต่เป็นสิ่งที่ยังไม่มีการยืนยันนะ อิอิ เพราะผมคิดของผมเอง หุหุ
    หลังจากที่สมัยแรกๆที่เปลี่ยนมาใช้ฮอล95 รู้สึกว่าหมดไวกว่าเดิม บ้างก็ว่าระเหย บ้างก็ว่ายิ่งขับเร็วยิ่งระเหย
    ซึ่งผมก็ยังงงๆว่ามันเกี่ยวกันมั้ย จนมีให้เห็นผ่านทางจอแก้วสี่เหลี่ยนว่า ระเหยเร็วกว่า 10% จากผู้เชี่ยวชาญ

แต่ทฤษฏีของผมคือ
    เอทานอลเป็นก๊าซที่ระเหยง่าย ดังนั้นเวลานำไปผสมกับเบนซิน ซึ่งถือเป็นน้ำมันที่ระเหบง่ายอยู่แล้ว ก็เลยระเหยง่ายเข้าไปใหญ่
    แต่ทว่า หลักของการระเหยคืออาศัยอากาศเป็นตัวทำการ ดังนั้น ยิ่งอากาศเยอะ ก็ยิ่งระเหยง่าย
    ในถังน้ำมันก็มีอากาศ ผมจึงคิดว่าการเติมโซฮอลนั้น ควรเติมให้เกินครึ่งของถังเสมอๆ เพื่อให้อากาศในถังมีปริมาตรน้อยกว่า จะได้ระเหยช้ากว่านั่นเอง
    ยังไงก็ลองดูนะครับผม ได้ผลยังไงบอกต่อด้วยเน้อ

5. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    มาแอบดูคับ

6. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    ชั่วโมงนี้น้ำมันแพงทางเลือกน้อยผมว่าก็ต้องแก็สโซฮอน์ 91-95ครับไม่อยากติดแก็สครับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ทำใจครับ แต่ผมสมาชิกแก๊สโซฮอลล์คลับ ของบางจากครับ มีแต้มสะสมแลกน้ำมันกะซื้อของได้ด้วย

8. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ลองใช้กับมอไซค์ จริง สะอึกด้วยครับ
    แก๊ส 95 ยังไหว

9. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    มอไซค์มะน่าใช้ตระกูลโซฮอลล์นะครับ มันกัดส่วนต่างๆภายในถังและท่อน้ำมัน แล้วมันก็ไปอุดตันอ่ะคับ
    อันนี้ที่ร้านขายมอไซค์เค้าบอกมานะ เห็นว่าเจอมาหลายรายแล้วอ่ะ
    เค้าบอกว่าใช้ไปนานๆจะเร่งไม่ขึ้นแล้วก็สะอึกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้