จะเปลี่ยนชุดกุญแจสตาร์ท ต้องทำไงบ้างครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Toto, 9 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    ดูแล้วมันเหมือนอัดไว้แบบตายตัว
    แต่ก็น่าจะถอดได้ รึว่าเปลี่ยนทั้งแกนจะง่ายกว่าครับ
    ถ้าเปลี่ยนทั้งแกนทำไงบ้างครับ:confused::confused:

2. KaLaKiNi

KaLaKiNi New Member Member

62
    2
    0
    ..ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งแกนครับ..
    ..แต่คุณก็ต้องมีแม่กุญแจชุดใหม่พร้อมลูก..

..ถอดสายแบ็ตเตอร์รี่..
    ..ถอดปลอกหุ้มคอพวงมาลัยออกมา ( เป็นน็อตหัวแฉกสีดำ ยาว 10 มม. ทั้งหมด 3 ตัว ตำแหน่งใต้คอพวงมาลัย )..
    ..ใช้ลูกกุญแจเสียบเข้าไปที่คอพวงมาลัย.. หมุนไปหาตำแหน่ง ACC. ( 2 แต๊ก )..

..ใช้เหล็กเหลี่ยมอันเล็ก ๆ เสียบเข้าไปที่รูบริเวณเหนือแม่กุญแจ ( ขนาดรูน่าจะประมาณ 3 มม )..
    ..ในรูที่ว่านี่จะมีเดือยสปริงคอยล็อคตัวแม่กุญแจไว้กับคอพวงมาลัย..
    ..พอเรากดเดือยลง.. ก็ดึงลูกกุญแจออกทั้ง ๆ ที่ยังอยู่ในตำแหน่ง ACC..
    ..ตัวแม่กุญแจก็จะหลุดออกมาด้วยครับ..

..ตอนใส่แม่กุญแจตัวใหม่จะยากขึ้นอีกนิด.. เพราะต้องใช้มือแค่ข้างเดียว..
    ..มือข้างที่เหลืออีกข้างต้องถือกระป๋องเบียร์ไว้.. และในปากต้องคาบบุหรี่ด้วย..
    ..ไม่งั้นจะไม่ถือเป็นการใส่แบบครบ ๆ ครับ..

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ย่อหน้าสุดท้าย นี่ .... เจ๋ง...cool...

4. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    มาโดนใจเอา วรรค สุดท้ายเนี่ยแหละครับ....

5. Toto

42
    1
    0
    5555 สุดยอดครับ
    สรุปผมต้องเสียตังค์ไปซื้อเบียร์อีกใช่ป่ะครับเนี่ยะ
    โหยเสียตังค์ซื้อชุดกุญแจมาแล้ว จะมายอมเสียค่าเบียร์อีกดีมั้ยว้า...................
    ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบ

6. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    เสียเหมือนกันครับ ตอนแรกว่าจะไม่เปลี่ยน พอเจอตอนใส่นี่อยากเปลี่ยนขึ้นมาทันที

7. Toto

42
    1
    0
    คุณkalakini กลับมาบหน่อยน้า

บิด 2 แต๊ก แล้วกดสลัก แต่...........ไม่ออกคร้าบบบบบบบบบบบ
    เหนื่อยก้เหนื่อย แถมเมาเบียร์อีก
    ผมบิด 2 แต๊กแล้วกดสลัก พร้อมดึงกุญแจ แต่...........ไม่ออก รู้สึกว่าจะกดกลัดไม่ลงด้วย
    แต่ถ้ากด 1แต๊กกดสลักลงนะแต่ก็ดึงไม่ออกอยู่ดีแหละ
    ผม่จาทามไงดีเนี่ยะ

8. KaLaKiNi

KaLaKiNi New Member Member

62
    2
    0
    ..ง่ะ..
    ..ผิดสูตรตรงไหนหว่า..

..ไปซื้อเบียร์มาเพิ่ม..
    ..แล้วลองใหม่อีกทีซิครับ..

..ที่รูกุญแจมันจะมีเครื่องหมายตามนี้ครับ..
    ..I / II /III ( สตาร์ท )..
    ..บิดลูกกุญแจไปที่ II - กดสลักลิ่มที่คอกุญแจลง - แล้วพยายามดึงลูกกุญแจออก..
    ..ลองเขย่าลูกกุญแจไปทางซ้าย - ขวาในขณะที่ดึงออกด้วย..
    ..มันน่าจะออกนา..

..เอาแค่เฉพาะคนในคลับเนี่ย..
    ..ตอนเปลี่ยนพวงมาลัยมาเป็นแบบปรับขึ้น - ลง ได้..
    ..ผมก็ต้องเปลี่ยนชุดกุญแจให้ด้วยทุกที..
    ..ใช้วิธีนี้สถานเดียวเลยครับ..
    ..แต่เบียร์ไม่ได้ซื้อเอง.. เพราะเจ้าของรถถือติดมือมา..

9. Toto

42
    1
    0
    ไปให้ช่างถอดมาแล้วครับ ไม่เมาเบียร์แต่เสียไปนิดหน่อย
    ของช่างบอกว่าบิดแค่ 1 แต๊ก แถมยังต้องคลายน๊อตอีก 1 ตัว
    เลยสังหอนว่าจะเป็นคนละรุ่นรึเปล่า แต่ที่ตัวเบ้าก็เขียนไว้ว่า SR3 นะ
    เดี๋ยวลองไปใส่ก่อน ถ้าไม่ได้ช่างบอกว่า จัดการใส่ทั้งยวงไปเลย
    เลยอดกินเบียร์ไป เอาไว้ฉลองตอนใส่เร็จละกัน
    ขอบคุณทุกๆท่านนาคร้าบที่เข้ามาตอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้