สอบถามเรื่องเกียร์ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Gujaap, 12 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Gujaap

Gujaap New Member Member

45
    0
    0
    ผมใช้ B14 ท้ายแยก A/Tเกียร์รถผมมีปัญหาไม่ทราบว่าเป็นอะไร ???

เวลาออกตัวด้วยเกียร์ D หลังจากจอดรถไว้นานๆ เช่นก่อนไปทำงาน ตอนเช้า หรือ ตอนเย็นเวลากลับบ้าน เข้า D แล้วไม่ขยัยเลย

ต้องขับ D2 ไปก่อนสักพักแล้วค่อยสับเป็น D ถึงจะไม่มีปัญหาวิ่งปกติ

เคยเอาไปซ่อมครั้งนึงแล้ว.....ไม่หาย เห็นช่างบอกเปลี่ยนเพลท หรืออะไรสักอย่างนี่แหละ กลับมาก็เหมือนเดิมเสียตังฟรีเลย

ก็เลยว่าถ้าแก้ไม่หายก็คงต้องยกลูกใหม่ เลยอยากจะขอข้อมูลประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ

1.สามารถใส่เกียร์ของอะไรได้บ้าง แล้วมันจะทำให้ขับสนุกขึ้นรึเปล่า
    2.ระหว่างซ่อมเกียร์กับเปลี่ยนมือสองมาใส่แบใหนดีกว่ากันครับ
    3.ราคาระหว่างซ่อมกับเปลี่ยนมือสองมาใส่ต่างกันเยอะรึเปล่า และซ่อมประมาณกี่บาท/เปลี่ยนกี่บาท

2. Gujaap

45
    0
    0
    ปล.อยากขับเกียร์ออโต้เหมือนเดิมอะครับ

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เกียร์น่าจะใกล้พังแล้วอะคับ
    ถ้าเปงผม หาเกียร์มือสองมาเปลี่ยนดีกว่าซ่อมครับ

ค่าเกียร์มือสอง ลูกละประมาณ 4,500-5,000 บาท
    ค่าเปลี่ยนอีกประมาณ 1,000-2,000 บาทคับ

4. mamojang

mamojang New Member Member

51
    2
    0
    เปลี่ยนคุ้มกว่าคับ

5. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ถ้ายังไม่พร้อม ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อน ก็ได้นะครับ เผื่ออาจจะดีขึ้น สบายกระเป๋าหน่อย

6. Gujaap

45
    0
    0
    ถ้าเปลี่ยนมือสอง สามารถเอาเกียร์ที่เป็นรุ่นใหม่ๆมาใส่ได้รึเปล่าครับ หรือว่าตรงรุ่นดีที่สุดครับ

**ในกรณีถ้าเอารุ่นใหม่มาใส่ได้ สามารถใส่ที่เป็นเกียร์ CVT ได้รึเปล่าแล้วมันจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือไม่ มีท่านใดลองเปลี่ยนแล้วบ้างแนะนำด้วยครับ**

ขออีกหน่อยครับ การไปซื้อเกียร์ต้องไปเลือกดูเองรึเปล่า หรือให้ร้านจัดการทั้งหมดเลยดีครับ ใครมีร้านใหนแนะนำบ้างครับ ผมอยู่แถว ถ.นวมินทร์ ครับ

7. Gujaap

45
    0
    0
    เรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันนี่จัดการไปแล้วครับ........เหมือนเดิมเลยไม่มีอะไรดีขึ้นครับ

สงสัยว่าคงพังแน่....แต่ผมก็คงทนใช้โดยวิ่งเกียร์อื่นในตอนแรกไปก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนไป D

ตอนนี้ยังไม่มีเงิน.......คงได้ฤกษ์เปลี่ยนปีหน้า

8. mamojang

mamojang New Member Member

51
    2
    0
    น่าจะเป็นเกียร์เดิมคือGA16นะครับ
    ผมว่าเกียร์CVTไม่ น่าจะใส่ได้น้าาาาาา

9. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    CVT จะเอากล่องอะไรไปคุม มันละครับ ตรงรุ่นอย่างเดียวครับ เกียร์ ga 4-5 พัน ค่าเปลี่ยน 1000 ก็จบแล้ว

10. Gujaap

45
    0
    0
    อ๋อ.....มันเป็นเช่นนี้นี่เอง.......ประดับความรู้ครับ

เห็นแปลงๆกันนึกว่าจะได้บ้าง.......ถ้าอย่างนั้นก็คงแบบเดิมครับ

มีร้านแนะนำมั้ยครับ.....ช่วยแนะนำทีครับ

11. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมแนะนำว่าควรจะรีบเปลี่ยนนะครับ ผมเคยแล้ว ใจเย็น คิดว่าเดี๋ยวค่อยเปลี่ยนหล่ะกัน แต่สุดท้าย......พังหมด เข้าเกียร์ไหนก็วยิ่งมะได้แล้วอะคับ ลากไปอู่สถานเดียว......

12. Gujaap

45
    0
    0

ขนาดนั้นเลยหรอครับ......สงสัยคงต้องไปทำเลยละ......ไม่งั้นโดนลากแน่เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้