ค่าต่างๆที่เกจวัดครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pes, 13 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    พอดีเพิ่งติดเกจวัดมาครับ โดยของผมค่าoilpress ประมาณ 7 bar ตอนเครื่องเย็น แต่ถ้า oil temp
    ขึ้นประมาณ 100-120 องศา จะโชว์ที่ 2 bar แต่ตอนซัดนี้ไปที่7-8 bar
    fuel press ประมาณ 3.7-4 bar
    oil temp ขับปกติประมาณ 100 องศา ถ้าลากซัก 1-2 นาทีจะขึ้นที่ 120 -130องศา
    ไม่รู้ค่าพวกนี้ปกติหรือปล่าวครับ เพราะดูอุณหภูมิน้ำมันเครื่องสูงจัง
    อ้อ เครื่อง b16-20 ครับ
    ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เกจยี่ห้อไรครับ ดูค่ามันสูงๆ ไม่น่าปกตินะ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้

3. นั่นดิ...ดูค่ามันค่อนข้างจะสูงกว่าปกติสักหน่อยนะครับ เกจ์ยี่ห้ออะไรหรอ ?
    ของผมเท่าที่จำได้ แรงดันน้ำมันเครื่องตอนเครื่องร้อนแล้ว เดินเบาจะอยู่
    ประมาณ 1.8 - 2 Bar อุณภูมิปกติจะอยู่ประมาณ 85 องศา ซัดมาก ๆ ก็ขึ้น
    ไม่เกิน 110 ครับ

ป.ล. ลืมบอกไป ผมใช้ยี่ห้อ Omori น่ะครับ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    1 อุณหภูมิน้ำมันอยู่ประมาณ 90-100 ตอนเครื่องร้อนแล้วขับแบบไปเรื่อยๆ ถ้าซัดก็ขึ้นยาวไปแถวๆ
    110-130 พอผ่อนรอบใช้งานปกติก็ไหลกลับมาแถวๆ 100 เหมือนเดิม
    2 ส่วนอุณหภูมิน้ำก็อยู่แถว 90 องศาเหมือนเดิม (sensor พัดลม standard)
    3 แรงดันเบนซินถ้าใช้ regulator standard มันก็อยู่แถว 2.7 ที่รอบเดินเบาครับ(ไม่ถอด สาย vacuum)
    แต่ถ้าใส่ของแต่งแล้วก็แล้วแต่จะตั้ง แต่ปกติช่างจะตั้งไว้แถว ๆ 3 บาร์ ขึ้นไปถ้าเป็นรถโมดิฟายแล้ว
    4.oil press ก็เดินเบา ก็แบบที่คุณเต้บอก เวลาซัดก็ขึ้นอยู่กับรอบแต่ไม่น่าสูงขนาด 7-8 บาร์ นะครับ
    5-6 นี่ก็สูงแล้วนะ(เท่าที่สังเกต)

ไม่รู้ว่าใช้เกจยี่ห้อไร และทำอะไรไปบ้างล่ะครับ

5. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    เกจของX-LINEครับ มีfuel press , oil press , oil temp
    ท่อนล่าง 20 บน 18
    แคม skunk
    ปั๊มติ๊ก walbo regulator nismo (น่าจะใช่นะครับ)
    หัวฉีดJ
    คือดูแล้วค่า OIL TEMP มากจัง เดินเบา 80-90 ยาวๆ 100-110 ซัดก็ 110-130 จะแก้ยังไงดีครับ
    อุณภูมิ 130 นี่น้ำมันจะเสื่อมคุณภาพไหมครับเนี่ย:(:(

oil press นี่ ตอนเครื่องเย็นเดินเบาประมาณ 3-4 bar แต่ถ้าร้อนแล้วเดินเบาจะเห ลือ 2 bar ซัดก็ 6-7 bar น่าจะปกติไหม น้ำมัน เครื่อง 5w-50
    เอ.. หรือจะเป็นที่คุณภาพเกจครับเนี่ย:confused::confused:
    ขอบคุณคุณ เต้ คุณ RTNET ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้