จะเรียนเป็นช่างเครื่องเสียง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย A_ZA, 18 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. A_ZA

A_ZA New Member Member

33
    0
    0
    :) :) :) รบกวนท่านทั้งหลาย เรื่องช่างวิทยุ
    ........................................
    ....................................
    ............................
    พอมีใครพอจะทราบหรือไม่ว่า จะเรียนเป็นช่างเครื่องเสียง มีที่ไหนเปิดสอนบ้าง หรือว่าเราต้องไปเล่าเรียนที่ไหน
    :) :) :) ผมคิดว่าโตขึ้นอยากเป็นช่างเครื่องเสียงฝีมือดีอะครับ ที่ชอบและอยากจะเรียน เพราะใจรัก ถามๆมาหลายคนแล้ว ไม่มีใครรู้ บางคนบอกให้ไปอยู่ตามร้านประดับยนต์ เพราะวิชาแบบนี้ไม่มีที่สอนที่เรียน

:) :) :) รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะครับ ขอบคุณครับที่ช่วยคนตกงาน

ปล.ตอนนี้กำลังตกงานอยู่ด้วย อยากที่จะหางานทำหรือไปเรียนเพิ่ม

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    แนะนำว่า อดทนครับ ไปลองเป็นเด็กฝึกงานตามร้านประดับยนต์ดีๆหน่อย แต่ต้องเลือกร้านนะครับ พวกโรงเรียนสอนหลายๆที่ผมมองว่ามันก็เหมือนหลอกใช้เราอ่ะครับ - -" มันก็สอนแล้วไปลองกับรถลูกค้าอยู่ดี ไปเป็นเด็กหัดเดินสายไฟยังได้เงินใช้ด้วย ยิ่งร้านไหนมีช่างเก่งๆก็ครูพักลักจำครับ พวกนี้หวงวิชาต้องใช้วิธีนี้ ครับ

แล้วก็อีกอย่างคือช่างส่วนมากฟังเพลงไม่เป็นครับ ต้องยอมรับ และช่างที่ฟังเพลงไม่เป็นนั้นจะไม่สามารถจูนเสียงให้ได้ระดับดีๆได้ ฉนั้นต้องหัดฟังเพลงควบคู่กันไปด้วย แต่ต้องดูว่าลูกค้านั้นชอบแนวเพลงแบบไหนด้วยนะครับ อย่างผมชอบแนวใสๆฟังสบายเจอลูกค้าฟังเบสมาก็เบื่อเหมือนกัน - -"

ไม่ก็หุ้นกับผมเปิดร้านใหญ่ๆ ดังๆไปเลยครับ หุหุ (ใครอยากทำร้านเครื่องเสียงลองเมลมาคุยกันได้นะครับ - -" ถอนตัวมาพักนึงแต่อยากกลับไปลุยใหม่)

3. mike_badboy

mike_badboy New Member Member

7
    0
    0
    รับช่าง 2 อัตราครับ 0-2553-1371-3 ทดลองงาน 1-3 เดือน ไม่มีค่าแรงมีแค่อาหารกลางวันครับ
    เคยใช้การฝึกงานแบบ บ. แค่ไม่เวิร์คครับ ถ้ายังไม่เป็นมาก่อนก็ควรมาเรียนงานและรู้จักตัวเองก่อน ถ้าเอาแน่ค่อยว่ากันเรื่องเงินเดือนครับ

4. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    เห็นด้วย ไปทำตามร้านจะได้ทั้งความรู้ได้ลงมือทำแถมได้เงินอีกตังหาก

5. A_ZA

A_ZA New Member Member

33
    0
    0
    ขอบคุณครับ

6. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    เมื่อก่อนผมผมเรียนเทคนิคผมไปฝึกงานตามร้านอ่ะผมว่าได้ความรู้ดีนะ
    และผมเคยคุยกับพี่ที่ร้านอ่ะเขาบอกว่าไปเรียนที่โรงเรียนเครื่องเสียงเขาบอกว่าไม่ค่อยได้ความรู้เท่าไร
    สู้ไปฝึกตามร้านไม่ได้เพราะได้ทำจริงๆเลยทำให้เก่งและเป็นเร็วกว่า

7. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    พอดีเรียนอิเล็กมาอ่ะครับ เหอๆ เลยได้นิดหน่อย เหอๆ ประสบการ์ณไม่มี แต่ก้อหาอ่าน + ลองทำดูมันก้อได้เอง

เหอๆตอนนี้ก้อต่อเครื่องเสียง + เกจ ต่างๆเองครับ เหอๆ ไม่ยากเลย เห้อ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้