เรื่องช่วงล่างครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย SyntaxError, 10 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SyntaxError

SyntaxError Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ คือตอนนี้ผมใช้โช๊ค Koni เหลือง (ปรับอ่อนสุด) + สปริง Merwede (ใช้มาประมาณ 3 ปีแล้ว) แล้วรู้สึกว่าแข็งมาก เด้งด้วยครับ เหมือนโช๊คจับไม่ค่อยอยู่ ทีนี้ผมอย่างทราบจริงๆเลยครับว่าเราจะแยกแยะได้อย่างไรว่า โช๊ค หรือ สปริง ที่แข็ง เคยมีช่างที่ฮอนด้าเค้าบอกว่าโช๊คแข็ง แต่เพื่อนบอกว่าเป็นที่สปริงแข็ง เพราะมันเด้งด้วย เลยไม่รู้ว่าอะไรแข็งกันแน่ ถ้าเป็นที่สปริงแข็งผมควรเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ส่วนโช๊ค Koni นี่มีอายุใช้งานประมาณกี่ปีหรือกี่กิโลครับ ผมใช้ Civic ES new dimension ปี 2001 ครับ ขอบคุณครับ

ปล. ถ้ากระทู้ซ้ำผมขอโทษด้วยนะครับ

2. tombo

tombo New Member Member

55
    11
    0
    ใช้โช๊ค Koni เหลือง (ปรับอ่อนสุด) --------->> เหมือนโช๊คจับไม่ค่อยอยู่

ถ้ามันเด้งๆ ด้วยเนี่ย น่าจะเป็นที่โช้คมันจับการเด้งของสปริงไม่ได้มากกว่านะครับ
    ไม่ทราบว่าเคยปรับให้หนืดขึ้นรึยัง

ส่วนเรื่องมันแข็งนี่สปริงโหลดยังไงก็แข็งขึ้นอยู่แล้วครับ
    ถ้าอยากให้นิ่มขึ้นลองดูสปริง tanabe NF210 ดูครับ รู้สึกจะนิ่มสุดแล้ว
    ยังไงลอง search หาค่า K ของสปริงเทียบกันดูนะครับ

ปล. เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ พึ่งเริ่มศึกษาเหมือนกัน

3. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    เอาง่ายๆ เลยนะครับ ถ้า เด้งดึ๋ง แสดงว่า "สปริงแข็ง" แข็งจนความหนืดของโช๊คไม่สามารถรั้ง การยืดตัวของสปริงได้ เวลาขับไปเจอถนนที่มันเป็นคลื่นหรือไม่เรียบ สปริงมันก็หดๆยืดๆ อยู่ตลอดเวลา มันก็เลยมีความรู้สึก เด้งดึ๋งๆ ครับ ส่วนถ้า กระด้าง แสดงว่า "โช๊คแข็ง" ครับ

ลองปรับโช๊คให้แข๊งขึ้นดูนะ อาการเด้งดึ๋ง น่าจะหายไปแต่จะได้กระด้างมาแทน ก็ลองปรับและหาจุดที่เรารับได้ดูครับ :D:D

4. bebe-civic

bebe-civic New Member Member

65
    1
    0
    ได้อย่างก้อต้องเสียอย่าง อิอิ

5. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    โ ช๊ ค เ ริ่ ม รั่ ว แ ล้ ว ห รื อ เ ป ล่ า คั บ

6. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ปรับอ่อนสุด แน่นอน ครับ เด้งสูง แน่นอน ลองปรับหนึดเพิ่มสิครับ จังหว่ะเด้งจะต่ำลง
    ยังไงก็ลองปรึกษา พี่ใหม่ดูก็ได้ครับ เผื่อได้ คำแนะนำที่ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้