D15 เซ็ทโบ กะ ติดไนตรัท....อันไหนดีกว่ากัน...

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย xxxxx, 7 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxxxx

xxxxx New Member Member

248
    3
    0
    ลองคิดเล่นๆอะนะคับ ถ้ามีเงินซักหมื่นห้า จาทำอะไรดี ระหว่าง ติดไนตรัท กะ เซ็ทโบ....เพื่อนๆมีความเห็นยังไงคับ
    ไม่ต้องบอกว่าไปวาง B16 ดีกว่านะคับพี่น้อง...เพราะอันนั้นใครก็รู้...หุหุ แค่ อยากลองเทียบดูเพราะหัวใจเป็น D15 อยู่...

2. หมื่นห้าไม่น่าอยู่ทั้งสองทางหล่ะครับ

ถ้าเซ็ทเทอร์โบคงพอได้ถ้าได้มือสองที่เค้าถอดออก แต่ก็บูสต์ได้ขำๆ เผลอหน่อยก็เสื้อปริ
    ส่วนไนตรัสเคยเล่นกับเพื่อน ถ้าไม่ทำไส้ยิงได้หน่อยเดียวเท่านั้นล่ะ ควันท่วม

ทั้งสองทางในงบเท่านี้ไม่น่าพอทำไส้ในด้วย เครื่องจะรอดยากอ่ะครับ

3. xxxxx

248
    3
    0
    ฮ่าๆๆๆ ต้องเท่าไรอะคับ....อยากรู้งบทำทั้งสองอย่าง...เห็นเค้าว่า จับแคมซิ่งมาใส่ก็ปรี๊ดแล้ว...จิงป่าวคับ...

4. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    หาเรื่องเสียตัง 555+ เอาเงินมาเลี้ยงเหล้าตรูดีกว่า 555+ ฮากว่าเยอะ

5. xxxxx

248
    3
    0
    อย่าเลย...มึงอะ...ทำไรกะเครื่องมา...คิดว่ากุไม่รู้เรอะ...
    ทำกั๊กอะ...ไม่บอกเพื่อนฝูง....

6. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    บอกไม่เชื่อ ไม่ได้ทำอะไรเลยเฟ้ย

7. เปิดฝาสูบ ปาดฝา แต่งพอร์ท
    เปลี่ยนแคมซิ่ง สปริงวาล์ว
    ทำรอม ครัชดีๆซักชุด NAแบบนี้เท่าไหร่ดีเนี่ย ฮิๆๆ

ไม่รู้d15ใช้สูตรเซ็ทโบเดียวกับd16aได้รึเปล่า
    ถ้าได้ก็ไส้ในใช้ลูกสูบ 1g ตีปลอกสูบกันปากแตก หัวฉีด4a
    ชุดเทอร์โบ เวสเกต อินเตอร์ ถ้าใจเย็นๆก็พอเห็นมีเป็นชุดอยู่นานๆที

8. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0

ได้บางอย่างครับ
    ลูก 1ggte คงต้องเสริมปะเก็นอีก3 มิล เพราะลูกมันสูงกว่า
    สลักจำไม่ได้ว่าใหญ่หรือเล็กแต่แตกต่างกัน 1 มิล
    ก้าน
    นี่แหละที่หาของเล่นยากเพราะ ข้อมันเล็กถ้าเป็น1600 ข้อล่างมันโตเท่ากันกับแคมคู่ครับ หาจับก้านพวกนั้นมาใส่ได้เลย แต่งนิดหน่อยครับ

9. แต่ที่เคย...ทราบมานะครับ
    ถ้าพี่จะเซ็ตโบ...ผมว่านะถ้าขับขำๆ...มันก็พอไหว
    แค่จะเอาแรงละก็...ไม่ได้ผลหรอกครับ
    เก็บเงินทำยังอื่นดีกว่าครับ...อย่างเช่น...ระบบพื้นฐานอะครับ
    เช่น จัดไฟเพิ่มสายกาว...จัดอากาศเข้าออก...ครัชทองแดง...เปิดเสื้อนิสๆ...โมลอม...วางแคม+เฟืองแคมใหม่
    ผมว่า...พี่ทำสิ่งผมว่ามาก่อนดีกว่า...ก่อนที่พี่จะเซ็ตโบ หรือ วางในตรัสอะครับ
    ผมว่า...การเซ็ตโบ...เป็นการฟุ่มเฟือยโดยใช้เหตุครับ...เพราะฮอนด้า...ยังไงก็ NA
    ถ้าเซ็ตโบ...บูสสูง...พี่ทำไว้ใช้แข่งยั่งเดียวพอได้...แต่แข่งแค่ 2-3 งาน...พี่ได้เปลียนเครื่องใหม่เพราะพัง...คาเท้าพี่แน่ๆครับ
    ทำระบบพื้นฐานให้ดีก่อน...ผมว่าจะดีที่สุด

10. เคยเห็นกราฟแรงม้าเวลาวีเทคทำงานมั๊ยละครับ
    เทคเปิดทีกราฟหยักซะยิบเลย รวมถึงเรื่องกำลังอัดที่สูงพอสมควร
    นี่หละครับ เทคกับเทอร์โบเลยไม่ค่อยรุ่งกัน เว้นแต่ทำทั้งตัวให้เต็มแบบมะกันเค้าทำกันเยอะแยะ

11. watee.vce

171
    3
    0
    บูสน้อยๆมาตลอดก็สนุกครับ

12. varakom

varakom New Member Member

304
    0
    0
    เห็นด้วยเป็นอย่างสูงครับ

13. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    สำหรับผม..ส่วนตัวคิดว่า Tec ขับสนุกกว่า...ใช้รอบเครื่องได้เต็มที่กว่า....เทอร์โบบูสมาที...สับเกียร์ไม่ทัน..กระจาย

14. D15b. ตามที่ ผมบอกมาข้างต้น
    ถ้าพี่...จัดหาของดีๆค้อยๆทำ...อู่ดีๆแน่นๆ
    ขอบอกพี่...สวนB16a.เทคใหญ่
    ได้เลยครับ...ทั้งในและนอกสนาม

15. A_THAN

A_THAN New Member Member

63
    2
    0
    15,000 แค่คิดเงินก็หมดแล้ว ไหนInter ถูก 3,000 ไหนจะหัวฉีด 4 หัว 3,000 แค่เสริมของเดิมก็สองหัวแล้ว 500- ไหนเทอร์โปมือสาม มือสี่อีก 4,000- ไหนจะเฮดอีกเหล็กสนิม ๆ ก็ 2,500 - ท่อInterอีกเอาเหล็กแบบสนิม ๆ จะได้มีเศษสนิมไปวิ่งวนเวียนในเครื่อง 3,000 แค่ท่อฟ้า 4 จุด มือ 2 ,3,4 ก็จะ 2000 - แล้ว สายน้ำมันTurbo ประเก็นก็ต้องเปลี่ยน หัวเทียนอีกหละไม่อยากเปลี่ยนไม่เป็นไร ไว้เขี้ยวหักแล้วค่อยเปิดฝามาเก็บก็ได้ กล่อง E-มะเงกอีก 6,000ไม่เปลี่ยนไม่เป็นไรแก้Rom ได้ ค่าจูนอีก ขำ ๆ ก็โมRom ไป ค่าทำหละทำไหร่แล้วหละ ขำๆขำๆ อะ ******* ลืมบอกไปว่าเตรียมอีก 30,000 - ก็ดีนะอย่าใช่ให้หมด เหลือว่างเครื่องใหม่ด้วยเด๊วไม่มีรถใช่นะ ขำๆ 555 ***

16. สวัสดีครับทุกท่าน เข้ามาหาความรู้ ไม่ว่ากันนะ กระทู้น่าสนใจ ที่เคยเห็นๆ ลำพัง Vtec ติดเครื่องมา ก็ไม่ธรรมดาแล้วนี่ครับ
    ถ้าเป็นผมงบหมื่นห้า ทำค้ำรอบคันดีกว่า เน้นแข็งแรงปลอดภัยเหมาะกับรถ10ปีขึ้น เจอโค้งจะได้ใส่กันเต็มๆ

Nach Tonic ถูกใจสิ่งนี้
  17. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ใช้เลยครับท่าน โดนกันมาแล้ว B16A ใหญ่ โลเดียวเองนะ ยาวกว่านี้คงไม่ไหว เคยลงเล่นกันรถเพื่อน H23A ในพีลูดก็โดนเหมือนกันสงสัยรถเค้าคงหนัก

18. N_o_K

N_o_K New Member Member

47
    0
    0
    ใจผมก็รัก D15Bเซตโบ ครับ ตอนนี้กำลังจะเซตโบ พอดีเลย
    เห็นคุยกาน แล้วอยากขับแล้ว

19. อืมๆ....
    แล้วถ้าเอาเสื้อ D16b.มายัด D15b.จะได้มั่งปะครับ
    ไม่เคยลอง....พรึ่งคิดได้มะกี้เองครับ
    ..............................................................................
    ถ้าจะเซ็ตโบนะครับ
    ผมว่า....สั่งชุดคิดของสำนัก มูเก็น
    พี่จะได้ยกฝา/ลูกสูบ/ท่อยาง/ฯลฯ
    พูดง่ายๆ...ครบชุดครับ...
    เคยไปเจอ...ที่เชียงกง...แต่ไม่ได้สนใจอะครับ
    เพราะคิดว่า...มันต้องแพงแน่ๆ

20. hipmeaw

hipmeaw New Member Member

12
    0
    1
    เชียร์ SET BO คับ
    หาข้อมูลเยอะๆ เท้าไม่หนัก น้ำมันพอ ไม่พังหรอกคับ
    ขับสนุกกว่าเดิมเยอะ

21. ไอ้ลูกชิ้น

ไอ้ลูกชิ้น New Member Member

35
    0
    0
    รถโคราชจะแรงแล้ว
    งบมันน้อยไปหน่อยนะพี่
    อย่างที่ว่าๆกัน ทำเครื่องให้สุดไปก่อนดีก่า แค่นี้ก็ขับสนุกแล้วอาจเกินงบนิดๆ
    แต่ก็ได้ใจ

22. Mad_pig07

Mad_pig07 New Member Member

3
    0
    0
    สนใจเหมือนกันคับ อยากจะลองขับฟีลลิ่งเทอร์โบนิดๆ อิอิ
    มีเรื่องปรึกษาคับ

รถผม เป็นคาบู+ฝาเทค d15b ไม่ทราบว่าท่อนล่างคาบูจะทนเท่า d15b มั้ยคับ
    พอจะรับบูสสัก 0.5-0.6 ไหวมั้ย

23. watee.vce

171
    3
    0
    ไหวครับ แต่ต้องจูนน้ำมันให้พอนะครับ

24. xxxxx

248
    3
    0
    หลายๆความเห็นไม่มีใครพูดถึงไนตรัสกันเลยเนอะ...ฮ่าๆๆ

25. อิอิอิ...ฝากระจายแน่ๆพี่
    D15b. นอส...เอิ้กๆ

26. SOHC-T

SOHC-T New Member Member

7
    1
    0
    จริงๆ เหรอ จ๊ะ..............:D

27. hipmeaw

hipmeaw New Member Member

12
    0
    1
    จิงคับ ลืมบอกไปว่า ช่างต้องดีด้วยนะคับ T-T

28. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อิ ๆ ไ ม่ รู้ จ ะ ช้ า ไ ป ไ ห ม

ลูก 1 G ก้าน B16A ตอกหมุด ไม่ก็ สั่งบล๊อกกาด หัวฉีด RB20 , H22A , 1VVit (เลือกซักอัน)

โบอิม,RB25,อีโว,Sr เลือกมาซักอัน อินเตอร์ SR , J , VR4(สวยสุดในตัวเลือก) โบอ๊อฟ หาถูกๆ

เฮดเหล็ก

กล่องเดิมจูนรอม .... เหอ ๆ ๆ น่าจะเกินงบอยู่หน่อย แต่จี๊ด แน่ 1บาร์ แบบ แช่ไม่นาน ก็ ok อยู่

29. JOKE EK

JOKE EK New Member Member

26
    7
    0
    ไนตัสก็ดีนะคับ ไม่พังแล้วก็แรงแน่นอนผมใช้อยู่ (ของZEXนะ) เครื่องขนาด D15B ใช้หัวซัก 40-50 ม้าก็ดึงดีสุดๆแล้ว
    ไม่พังจริงๆเครื่องเดิมๆไม่ต้องทำอะไรทั้งสิ้น อันนี้จากประสบการณ์ของตัวเอง ใช้อยู่จิง

30. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    มาคอนเฟริ์มไนตรัสใส่แล้วไม่พังคับแต่ต้องใช้เป็น เพื่อนผมJOKE EK(ข้างบน)
    ติดไนตรัสมาก็หลายปีแล้วตอนแรกใครๆก็บอกว่าพัง เลยลองเลยดีกว่าเพราะอยากรู้ว่าเป็นงัยพังเป็นพัง
    ตอนที่ติดเค้าก็บอกหลักการใช้มาอ่ะนะคับ ว่ายังงัยบ้างในการใช้...มีไม่เยอะคับแต่ขี้เกียจพิมพ์
    ทุกวันนี้รถเพื่อนผมก็ยังเป็นเครื่องตัวเดิม ไนตรัสก็ยิงเล่นเวลาออกไปกันเป็นทีม ไม่พังซักที

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้