ถามเรื่องกระจกไฟฟ้า B14 หน่อยคับท่านพี่ทั้งหลาย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kantavat, 20 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kantavat

kantavat New Member Member

25
    2
    0
    เรื่องกระจกไฟฟ้า B14 มันกดขึ้นไม่ได้กดลงได้อย่างเดียวอะคับ

เป็นที่ผั่งซ้ายประตูหลัง กดตรงที่คนขับก็ไม่ขึ้นคับ

ถอดมาวัดไฟแล้วไฟมาปกติอะคับ แต่มันไม่ขึ้นงงมากๆตอบทีคบ

ขอบคุนทุกท่านคับ

2. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    อาการเดียวกันที่เดียวกันแปะๆเลยคับ
    เพื่อนผมเวลานั่งหลังมันชอบกดเล่น
    ผมเลยเเก้ปัญหาโดยการเอาเบาะหลังออก
    เเล้วบอกมันว่า "รถกูไม่มีเบาะนั่งได้เเค่ข้างหน้าคนเดียว"
    :D:D:D

3. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    เป็นที่เฟื่องหรือเปล่าหว่าไม่แนใจนะจ๊ะ:D:D:D:D:D:D:D

4. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ของผมก็เป็นคร๊าบบบบ ฝั่งหน้าด้านซ้าย กดลงได้แต่กดขึ้นไม่ได้ ครับ แต่ฝั่งคนขับกดเอาขึ้น ลงได้

5. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    หน้าคอนแทคของสวิตซ์ สกปรกเป็นไปได้ไม๊ครับ ลองฉีดๆโซแนก หรือ ฟิลลิบ สีฟ้า

6. kantavat

25
    2
    0
    สวิตไม่เสียอะคับ พิ่งเปลียนมา วัดไฟฟ้าก็มานะคับ

7. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เจอปัญหาเดียวกันเลย เคยเจอคันที่ใช้มือหมุน เตือนแล้วว่าอย่าหมุนสลิงมันเก่าแล้ว รถมีแอร์จะหมุนทำไม

พี่ท่านเล่นไม่สนหมุนเอาซะสลิงขาดคามือ เปลี่ยนทั้งชุดหมดไปพันห้า เงินเรานะนั่น :D:D:D

วัดไฟมาแต่ไม่ยอมลง แสดงว่าทำมามาถูกทางแล้วครับ

แถมนิดว่าได้วัดไฟตรงจุดที่หลังสวิทหรือเปล่าครับ เช่นกดขึ้นไฟมามั้ย กดลงไฟมามั้ย

เพราะถ้าเราไปวัดหน้าสวิทบางทีก็ไม่เคลียร์ครับ

และต้องวัดอีกว่าไฟมาเต็มหรือไม่ ต้องใช้มิเตอร์วัดครับ เอาแค่ดวงไฟบางทีไม่ชัดเจนพอ

หากมา ต้องถอดมอเตอร์มาดูครับว่า ยังกลับหน้า กลับหลังได้หรือเปล่าครับ

8. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    สตั๊นแมน มา แล้ว

9. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ค่าตัว ไม่มี พี่แกชอบซะคุ้มเลย ขอบคุณมากครับ ความรู้ทั้งนั้น

10. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    แบบ นี้ ต้อง แลกไส้

เป็น การ ตอบ แทน

11. AuSi_Mania

AuSi_Mania New Member Member

158
    42
    0
    ที่เคยเจอ แต่ไม่พร้อมกันนะคะ
    1. ฟิวส์
    2. สวิตท์
    3. เฟือง
    ตอนนี้ก็ใช้งานได้ แต่เหมือนมันเหนื่อยๆ ต้องใช้มือช่วยจะได้เร็วๆ

12. วัดหลังสวิท คับตรงขั้วดำๆ อะคับ แล้วใช่มิตเตอร์วัดคับตั้งเล็ง DC50 v ตอนไม่กดสวิท0 v

กดขึ้น10กว่าโวลอะคับไม่ได้ดูละเอียด (คิดว่าไฟมาก็พอแต่ไม่รุมันใช้กี่โวตอะคับ)
    กดลงเข็มตีกลับเพราะไม่ได้กลับสายวัดแต่สรุปไฟก็มาอะคับ

และก็
    1 สวิทผมลองไปถอดของตัวหน้ามาใส่แล้ว ใช่ไม่ได้เหมือนเดิมแต่เอาของตัวหลังไปใส่ข้างหน้าก็ใช่ได้นะคับ
    2 ฟิวส์ ไม่รุมันอยู่ตรงไหนอะคับมันมีหลายตัวอ่านอังกฤษก็ไม่ออก ช่วยบอกผมทีคับมันอยู่ตรงไหน (ถ่ายรูปมาเลยได้ยิ้งดีคับ)
    3 เฟืองอันนี่เหมือนข้อง2เลยคับ(ตอนแรกผมไม่รุด้วยซำว่ามันมียึกว่ามีแต่มอเตอร็กับสลิง โง่จริงๆเลยเรา)

ปล.ขอบคุนทุกคนตอบข้างบนคับ

13. kantavat

25
    2
    0
    ไม่มีใครตอบเลยฮือออฮือออออออออ

14. NeuNg_cha

NeuNg_cha New Member Member

62
    15
    0
    สวิทซ์ตัวหน้าฝั่งคนขับเป็นตัวหลัก ถ้าตัวหน้าเสีย ตัวหลังไม่เสียก็ใช้การไม่ได้ครับ
    เอาเป็นว่าง่ายๆ แบบลูกทุ่งๆเลยนะครับ
    1.ถอดปลั๊กที่มอเตอร์ออก ใช้ไฟเข้าที่มอเตอร์เลยโดยไม่ผ่านสวิทซ์ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีแค่ 2 สาย สลับ +-,-+ ลองว่ามอเตอร์ทำงานขึ้นลงปกติหรือเปล่า
    ถ้ามอเตอร์ยังไม่หนีกลับยี่ปุ่นก็ นับ 2.
    2.ทดสอบสวิทซ์ (สวิทซ์จะทำหน้าที่สลับไฟ อธิบายง่ายๆก็คือไฟ+จะต้องมาได้ทั้ง2สาย ถ้า+มาสาย1 สาย2ต้องเป็น- ถ้าไฟมาสาย2 สาย1ก็ต้อง- )เอาสวิทซ์ประตูหลังสลับกันดู ถ้ายังลงอย่างเดียว ไม่ยอมขึ้นก็เหมือนเดิมก็ สวิทซ์ควบคุมฝั่งคนขับ
    ขึ้นเครื่องกลับยี่ปุ่นไปแล้วครับ กำตังค์ไปเดินเชียงกงได้เลยครับ

ว่าก็ว่าเถอะ โค...รเครียดเลยครับ ล๊อครถอย่างดี กระจกหลังเปิดอ้าอย่างงั้น จาไปจอดที่ไหนได้ละเนี่ย
    ตอนผม โดนที่สวิทซ์ฝั่งคนขับครับ โดนไป 900 พร้อมถ้วย เพราะมันไม่ยอมแยก(ฉะเชิงเทรานะครับ) ขึ้นปื๊ด..ลงปรื๊ด...อิ.อิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2008
  15. Joe_mj

Joe_mj New Member Member

20
    0
    0
    สลิงเปื่อย ทำให้เวลาม้วนเข้ารางแล้วมันติด เพราะมันเป็นขนๆ

16. kantavat

25
    2
    0
    และแล้วผมก็พบสาเหตุ หลังจากลองถอดมมอเตอร์เข้าออกประมาน 10 ลอบ

สวิทหน้ามาใส่หลัง หลังไปใส่หน้า ใส่กันทั้วคันเลย

ผมจึงผบสาเหตุที่แท้จริงคือ

กราว ไม่ถึง 5555 โง่เลย

17. roj_1234

roj_1234 New Member Member

232
    89
    0
    ผมเคยเป็นอย่างที่ทุกท่านเป็น เปลี่ยนรางกระจกไฟฟ้าบานที่เป็น 700-1000 บาทแล้วแต่ร้านครับ

:D:D:D

18. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    เป็นที่สายสลึงค์ป่าวคับ

19. Mr.Pitichok Supapburus

Mr.Pitichok Supapburus New Member Member

1
    0
    0
    เปลี่ยนยกรางเลยครับ หายแน่นอน ผมเคยเป็น พี่ ๆ ใน rcweb แนะนำให้ไปหามือสองมาเปลี่ยน 500 - 700 บาท แล้วแต่ร้านครับ ผมเอามาเปลี่ยนเองไม่เสียค่าแรง ด้านหลังเสียไวกว่าด้านหน้าไม่รู้ทำไม

20. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    รถผมก็เป็นที่ด้านหลังฝั่งซ้ายครับ คือมันกดลงได้แต่กดขึ้นไม่ได้

เพื่อนขึ้นทีไรแม่งกดเปิดทุกที

ผมแก้ปัญหาโดย ถอดปลั๊กมันออกซะเลย

แล้วก็ไม่ใช้บานนั้นไปเลยครับ เพราะตรงกระจกผมก็มีติกสติ๊กเกอร์ไว้ด้วย ถ้ากดขึ้น กดลง มันก็จะไปขูดสติกเกอร์...

21. browny_14

browny_14 New Member Member

102
    45
    0
    เป็นเหมือนกันก๊าบบบข้างหลังอ่ะ ก็ไม่กดมันเลยอ่ะ ไม่กดแระงอนนน ตอนนี้งอลน้องน้ำตาลอยุ่

22. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    ความรู้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้