เรื่องของ เวสเกต

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย Diesel Society, 28 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    พี่ๆท่านใดทราบมั่งว่า ถ้าเอารถเดิมๆไปทำเวสเกตแยก

จะมีผลดีอะไรมั้ง และมีผลเสียไหม ?

พอดีเห็นรถเพื่อนทถวบ้าน เป็นดีแม๊กซ์รถเดิม

ไปใส่เวสเกตมาเสียง แซดดด สนั่น เพื่อนไปทำที่ เหรียญชัย เทอร์โบ มา

อยากรู้ว่า ถ้ามีผลดี แล้วพอจะมีร้านแนะนำไหมครับ และใช้เป็นเวสเกตของอะไรดี

ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ รบกวนด้วยคร๊าบบ :D

2. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    จะแซ๊ดแล้วหรอครับเอก

3. thaimail

thaimail New Member Member

3
    0
    0
    ดีถ้ามีเงิน

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    บูทส์จะได้ไม่ไหล ไม่งั้นเทอร์โบคงพังแน่ๆ

5. น่าสนครับ อยากทำบ้างจัง แล้วถ้าใส่เวสเกตแยกนี่ คือใส่กับโบเดิมได้เลยหรอครับ แจ่มๆ

6. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เอาแล้วๆพี่เอก จะ แซด แล้วหรอ 555+

7. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    อยากได้เสียง กั้นห้องก่อนดีไหมครับ อิอิ

8. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    ถ้าเป็น Turbo เดิมใช้ฝาจีบเล็กก็คงพอครับ ราคาน่าจะประมาณ 2000-2500 ครับ

ต่อกับ Port บริเวณเขาควายที่มีหน้าแปลนไปที่ Egr ครับ

แล้วก็ไป Lock Damper WastGauge กระป๋องครับ

ประมาณนั้นครับผม

9. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับพี่

แล้วอยากจะถามต่อว่า ที่บอกว่าหั้นห้องที่เวสเกตอ่ะครับ เคยได้ยินอยู่

แล้วกั้นจะมีผลดีไหมครับ แล้วที่ไหนรับกั้น ?

แล้วที่บอกมีผลดีอ่ะครับ ดียังไงหลอครับ อยากรู้จริงๆ เป็นแนวทาง และความรู้ครับ :D

อ่อ ลืมบอกไป ตอนนี้ บูสท์อยู่ที่ 18 Psi ครับ อยากแซดเหมือน ท่านโอ้บ้าง 5555+

แซดดด แซดดดด ฟิ้ว ~! 5555+ :D

10. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ถ้าเป็นเครื่อง4J โบเดิมเท่าที่เห็น ทุกคันทำปั้มแล้วจะพบว่า บูทส์ไหลเพราะว่ามันคายไม่ทั้น ถ้าเป็นเครื่อง3000 แปลงปั้ม ก็ทะลักไป30ปอนด์เลย ทำให้ต้องใส่เวสเกตุแยก ไม่งั้น เทอร์โบมันจะกระเด็นก่อน ใส่เกตแยกเพื่อคุมให้บูทส์ได้เท่าที่ต้องการเนื่องจาก วาล์วใหญ่กว่าทางออกของเกตุกระป๋องทำให้ระบายไอเสียออกจากเทอร์ไบน์ได้ทัน บูทส์ไม่ไหล นั่นเอง
    ถ้าบูทส์อยู่ 18 นิ่งๆแล้วใส่เกตุแยกแล้วปรับบูทส์เท่าเดิม ผมมองว่า มี 2 อย่างที่จะเกิด
    1 ปรกติเหมือนเดิม วิ่งไม่ต่างกันเหมือนติดไว้จะได้มีเรื่องเอาไว้คุย
    2 เวสเกตุเปิดแล้วบูสท์ตก เพราะว่าวาล์วใหญ่ เมื่อเปิดมันตัดไอเสียออกมากเกินไป ไม่สามารถรินๆ ได้เหมือนวาล์วเล็ก ครับผม

11. Diesel Society

1,261
    2
    0
    Thx

ขอบคุณครับพี่ ดีเลยเป็นความรู้อีกเรื่องนึงไป :D

อ่า แล้วมีใครรู้มั้งครับ ว่ากั้นห้องเวสเกตดียังไง หรือได้แค่เสียง

แล้วที่ไหนรับกั้นมั้งคร๊าบ :cool:

12. ขอถามด้วยนะครับ พี่ ขับโคโลเหมือนกัน คือผมไปถามร้านท่อแถวบ้านมา เรื่องกั้นห้องเนี่ย ช่างเค้าบอกผมว่าถ้ากั้นแล้ว บูสอาจจะไหล เกี่ยวป่าวอ่ะครับ คือผมก็ยังงงๆอยู่ ก็เลยยังไม่กล้าที่จะทำครับ กลัวเด๋วเครื่องไปทางโบไปทาง แต่ตอนนี้ผมก็แค่อยากให้มันมีเสียงแซ๊ดแบบชาวบ้านเค้าบ้าง คงยังไม่ทำแรง เพราะรถมันยังใหม่อยู่+ไม่มีทุน แล้วก็อีกคำถามครับ ที่พี่บอกว่าบูสอยู่ 18 เนี่ย คือเดิมๆจากโรงงานหรือว่าไปปรับเพิ่มครับ เพราะตั้งแต่ผมได้รถมา ผมยังไม่ทราบเลยว่าเดิมๆมามันตั้งบูสมาให้เท่าไหร่เลยอยากขอข้อมูลนิดนึงครับ ลืมบอกของผม 4JK1 2500 คอมมอนเรล ครับ

13. Diesel Society

1,261
    2
    0
    บูสเดิมจาก โรงงาน 12-14 psi มั้งคับ น่าจะมะเกินนี้

พอดีไปรองแหวนเพิ่มมาครับ

14. ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แล้วรถพี่นี่โบเดิมหรอครับ แล้วตกลงว่ากั้นห้องแล้วบูสจะไหลมั๊ยอ่ะครับ ตอนนี้อยากได้เสียงมากๆเลย แล้วพี่เอกนี่ไปที่โลตัสเรียบทางด่วนทุกศุกเลยรึป่าวครับ อยากรู้จักไว้อ่ะครับ เพราะขับโคโลเหมือนกัน ถ้ายังไงมีโอกาสคงได้เจอกันนะครับ ผมชื่อ "ฉัตร" ครับ

15. Diesel Society

1,261
    2
    0
    อ่อ คืนนี้ก็ไปครับ พี่ฉัตร

แล้วจะแวะไปคลอง 5 ด้วย (ดูหญิง) อิอิ

รถผมยังเดิมครับ ออกมายังมะถึงปีเลย 26,000 อยู่เลยครับ

เสียดายรถ ส่วนเรื่องกั้นห้องนี่ผมก็รอผู้รู้อยู่เหมือนกันครับ อิอิ

แล้วพี่ฉัตรอยู่แถวไหนหรอครับ ผมอยู่ นนทบุรี มาอยู่คลับColorado

ด้วยกันไหมครับ อิอิ

16. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เสียงดังดีจัง...

17. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แซดๆๆๆๆฟิ้วๆๆๆ

18. NuTTyRaY

658
    13
    0
    เศร้าเหรอ ?...

เห็นบอกว่า แซดดดด...

19. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
  20. WANT_E_D

WANT_E_D New Member Member

96
    0
    0
    กั้นห้อง เผลอๆดังกว่าเวตเกตแยกอีก บีบปาก และต่อท่อมายาวๆใกล้พื้น ดังสนั่น

บูสต์ไหลนิดหน่อย ถือว่าเป็นการเพิ่มบูสต์ไปในตัวครับ++

แต่บูสต์เดิมๆมันน้อย เวตเก็ตเป็ดเร็ว ขับเร็วๆนานๆ จะรำคาญไหมล่ะ ถ้า 140 แช่ยาวๆไปต่างจังหวัด

แซดดดดดดดดดด..............ตลอดทาง ++

21. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    เรื่องของเวสเกต..........

22. Diesel Society

1,261
    2
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
    พี่และขอถามอีกอย่างครับ เราจะไปกั้นห้องเวสเกตได้ที่ไหน ร้านปกติทั่วไปรับทำไหม
    ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรหรอครับ และที่บอกบูสจะไหล ไหลเยอะมั้ยครับ :D รบกวนหน่อยครับ

23. NuTTyRaY

658
    13
    0
    เมื่อก่อนทำกัน หก เจ็ด ร้อยบาท...

24. รุ่นพี่ผมบอกมาเหมือนกันว่าถ้าอยากให้ดังสนั่นเลยเนี่ย ต้องบีบปากท่อด้วยครับ แต่ผมกลัวมันจะดังเกินอ่ะดิ่ กลัวมีแต่เสียงรถอยู่ที่เดิม 55 แล้วแต่คนชอบครับ ส่วนเรื่องร้านที่รับทำเนี่ย โดยมากร้านท่อทั่วๆไปก็ทำนะครับ ผมไปถาม 2-3 ร้านแล้วเค้าก็รับทำ แต่ราคาก็แล้วแต่ผมลืมไปแล้วอ่ะ แต่ตอนนี้อ่ะผมยังคาใจเรื่องที่กั้นแล้วบูสไหลเนี่ยแหละ ถ้าไหลนิดหน่อยคงไม่เท่าไหร่ ผมกลัวมันจะไหลยาวอ่ะครับ กลัวโบพัง เพราะไม่มีตังซ่อมด้วยดิ่ ยังไงรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยนะครับ เพราะอยากทำ แล้วก็จะได้ไว้เป็นความรู้ด้วยครับ ลืมบอกครับ พี่เอก ผมอยู่รามอินทรา กม.8 ครับ ใกล้โลตัสเรียบด่วนครับ แล้วพี่เข้าไปทุกศุกร์รึป่าวอ่ะครับ เผื่อผมว่างจะได้แวะไปทักทายครับผม ปล.ไม่ต้องเรียกผมพี่หรอกครับ เพราะผม อายุ 20 เอง ยังเอ๊าะๆอยู่เลย ..........55+

25. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    อ่าๆกั้นห้องๆ

พี่เอกจะแซดผมเคยไปอู่อาร์ทเทอร์โบ

พี่อาร์ท เขาก้อรับกั้นนะคับ แซดเลย

แต่เรื่องราคาผมยังไม่ได้คุย

ถ้ายังงัยมาคุยกันตอนมิทติ้งดีกว่า

พี่เฟียสแกเก่ง 555+

26. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
  27. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    กระทู้นี่ เยี่ยมเรยคร๊าบบ

อยากทราบราคาเหมือนกัน

ร้านแถวบ้าน มันเล่นตัวครับ เล่นซะแพงเว่อร์

เพราะมีร้านเดียว

28. Diesel Society

1,261
    2
    0
    ..

โห อายุ20หรอ เท่ากันเลย งั้นมะต้องเรียกพี่หรอก เป็นเพื่อนกันดีกว่าครับ

เด๊ว ศุกร์ที่ 15 ผมจะเข้าไปโลเลียบ เข้าไปด้วยกันไหมครับ เบอร์ผม 086-375-5977 โทมานะ

29. Diesel Society

1,261
    2
    0
    ฮอลแล้วอู่อาร์ท เทอร์โบ อยู่ที่ไหนหรอ

ฮ่าๆ อยากมิตติ้งเร็วๆจัง จะได้คุยกะพี่เฟียส :D

จริงๆอยากเซ๊ทโบฯโหดๆเลยอ่ะนะ แต่เสียดายรถ

ยังใหม่อยู่ วิ่ง 20k ก่าโลเอง - -* ยังมะถึงปีเลย

งั้นถ้าผมว่างผมคงเข้าไปครับ ยังไงเด๋วผมโทรหาอีกทีแล้วกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้