63T RVR ใช้อะไหล่ E33 16V ตัวบ้านเราได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย AE01, 6 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    อะไหล่เครื่องไม่ทราบว่าใช้แทนกันได้หมดทุกตัวเลยหรือเปล่าครับ ขอคำแนะนำด้วย อยู่ตจวหาอะไหล่ยากมากครับ ขอบคุณครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช้ได้บางชิ้นครับ ต้องถอดไปเทียบเอา
    อย่าลืมว่า วัสดุของรถ N/A กับ เทอร์โบ บางจุดที่ต้องรับภาระมาก ใช้วัสดุไม่เหมือนกันครับ
    หลักๆ ที่พบคือ ไส้ในเกือบทั้งหมดเลยครับ ใช้กันไม่ได้ อาจจะได้คงมีแหวนลูกสูบ กับ ชาฟท์ อก-ก้าน และ ข้อเหวี่ยง เท่านั้น

เช่น 1. บริเวณก้านวาวล์ไอดี-ไอเสีย ของ E33 จะใช้วัสดุที่แข็งแรงน้อยกว่า ไม่สามารถใช้กับเครื่องเทอร์โบ ได้เพราะอาจจะเจอปัญหาก้านวาวล์ขาด
    2. ไฮดรอลิกส์ วาวล์ E33 สั้นกว่า 1 มม. และรูนมค. โตกว่าเกือบ 50 เท่า ทำให้ Flow rate ไม่เท่ากันครับ
    แต่ช่างเก่งๆ สามารถชิม และปรับ Flow rate น้ำมันแก้ไขให้ได้

ส่วนอะไหล่ ภายนอกชิ้นอื่นๆ เช่น ลูกปืน ลูกรอก สายพาน ส่วนมากเท่ากันครับ

*** แต่แน่นอนที่สุด คือถืออะไหล่ ไปเทียบจะแน่นอนครับ
    เพราะ สมุดคู่มือขายอะไหล่ Genius Part ของมิตซู ตอนนี้ได้อัพเดท ใหม่ โดยใช้ Part Number ของ เครื่อง E33 มาใช้กับ ซีเดีย
    แต่พอซื้อมาแล้วมันเป็น อะไหล่ ซีเดีย ครับ ต้องระวัง
    ใช้รถเก่า เครื่องเก่า ต้องทำใจครับ

3. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    ครับ ขอบคุณครับ
    -แล้วพวกชุดไทม์มิ่งเหมือนกันไหนครับ(สายพาน รอก ซีล ปั้มน้ำ)
    -ประเก็นชุดใหญ่ใส่ได้ไหมโดยเฉพาะประเก็นฝาสูบ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ชุดทามมิ่ง ควรจะใช้ได้ครับ เพราะเป็นอนุกรมเดียวกัน
    ส่วนปะเก็น ต้องถอดไปเทียบทางเดิน น้ำและ นมค. อย่างเดียวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้