ขอความรู้เรื่องการทำเฮดเดอร์ และการเดินท่อคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tae_318, 9 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tae_318

tae_318 Guest

0
    0
    0
    การทำเฮดเดอร์ต้องมีการคำนวณหรือเปล่าคับ หรือขึ้นกับพื้นที่ในห้องเครื่อง ผมเห็นว่าบางคันท่อไม่เห็นเท่ากันเลย ผมรบกวนขอวิธีการทำเฮดเดอร์ด้วยคับ ว่าดัดท่ออย่างไง คือผมมีเครื่องเชื่อมอากอนอยู่งะคับเลยอยากลองทำใส่รถตัวเองบ้าง

2. พูดยากส์ครับถ้าไม่ชำนาญจริงๆหรือเคยเชื่อมอะไรที่เป็นประเภทท่อมาก่อน

ขนาดผมแค่ทำค้ำกระบะเองยังใช้เวลา totalแล้ว11ชม เลยทำเองทุกเม็ดงบน้อยดี

เพราะในร้านที่เขาทำๆกันผมถามช่างเขาบอกว่าเขาอาศัยประสบการณ์ล้วนๆ

ผมแนะนำให้ไปร้านเลยครับ แต่ถ้าทำเองจริงๆก็ขอเอาใจช่วยครับ

3. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ของแบบนี้ดูโดยรวม มันก็เหมือนง่ายนะ ท่อใหญ่ + ยาว ปลายจะไหล ต้นจะอืด ท่อเล็ก หน่อย ก็ได้ต้นมา มันแล้วแต่ว่า จะ ทำได้แมทช์ กับรถเราแค่ไหนมากกว่านะ ไม่มีอะไรตายตัวอะ

4. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    อีกอย่าง ถ้าทำได้ พวกจุดต่อเชื่อมต่างๆ ควรทำเป็นแบบหักโค้งน้อยๆแต่โค้งนานๆ

แล้วก็ ขอบต่างๆที่ต่อเชื่อมกันไม่ควรจะเป็นแบบขอบคม

ทั้งนี้เพื่อลดแรงเสียดทานของการไหล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้